Tháng bảy cô hồn sao không đi câu?!
Lê Văn Sĩ·Chủ nhật, 18 tháng 8, 2019·

Vậy là như mọi lần, chúng tôi hẹn hò nhau và chốt lịch ra khơi vào 5h sáng cuối tuần, thành phần 6 nhơn đi ghe ông Hồ. Ra đến nơi tập kết cà phê sáng, một cần thủ ngoài vùng phủ sóng chắc tại...quên. Mới sớm tinh mơ nhưng trời tháng bảy ÂL có vẻ oi bức và đứng gió, xa xa hướng đông mặt trời đốt cháy rực một góc núi cho bình minh ló dạng.

Anh em tranh thủ lên ghe 5h thì xuất phát với hi vọng trời oi cá chảy mồ hôi nhiều nên bụng sẽ đói và ăn rộ 😜 (thực chất là theo thông tin trên trang tides for fishing tầm 14h có 6 con cá với hi vọng là cá sẽ ăn như giòi).
Ra đến rạng giũ lông hôm nay Nguyễn Hữu Dũng xuất chiêu trước, dù thẻo rụng chỉ còn 3 tầng lông nhưng có vẻ là son nhất vì giật được rất nhiều cá cơm làm mồi chế mì tôm cải thiện bữa sáng. Năm anh em thi nhau săn mồi mà cũng chỉ bắt được 2 con: 1 con nục, 1 con bạc má.

Anh em thu binh để đi săn hành khủng. TT Le Duc nhận định hôm nay có sóng và gió, khả năng bè quỵt áp chảo sẽ nhiều. Anh em xuất chiêu quay tay miệt mài và đúng như đã dự đoán. GT nhiều nhưng không chịu ăn 😜 Thế là anh em trang thủ chuyển hướng sang câu mực vòng khu hòn Bồ. Và may mắn đã gọi tên anh Kờ...

òng vòng đã gần hết buổi vậy mà chưa có tia sáng nào loé lên. Trong kiệt vẫn còn 2 con mồi của ngày đang bơi tung tăng. Anh em chuyển sang câu vặt, Kờ với bản chất vốn lười câu vặt nên cầu may câu nhoái. Chú bạc má được gửi gắm với biết bao nhiêu là kỳ vọng được nhẹ nhàng đôi ra xa xa...một lần rồi hai lần nhưng phải đổi điểm vì cá vặt đang thất...chú bạc má được nâng niu cho lại vào kiệt chờ tới điểm mới. Anh em long vòng hòn Chảo ra bãi rạn Quốc Phòng, mình chỉ nói bâng quơ rằng bãi này là nơi lần đầu tiên mình câu được cá nhoái năm nào. Kờ cũng ậm ừ cho qua chuyện vẻ không mấy kỳ vọng, kế bên một ghe du lịch có thúng có mấy em tóc dài có vẻ xinh tươi lắm. Kờ lại nhẹ nhàng đưa em bạc má tươi ngon đi bơi. Phao trôi dần về phía sau ghe và chuyện gì tới cũng đã tới. Một em nhói may mắn lên ghe cho anh em làm hàng sau bao nhiêu là gian truân vất vả...

Em mồi còn lại cũng mang trên mình sứ mạng to lớn nhưng đã bị mực vồ, thế coi như là hết thời tìm lùng song kiếm chém gió vì hết mồi sống. Kờ lại là người ghi tên mình lên bảng vàng ở hạng mục câu nhói trong một ngày khan mồi, oi nóng và gió đảo liên tục. Bữa trưa ngoài khơi hôm nay không có gì nhiều ngoài món mực sashimi nồi cải chua kho thịt do ông Hồ thuyền trưởng kiêm phụ ghe chế biến.

Sau chục lon Blue Cap anh em thấm mệt đặc biệt là Quang sằng. Cả ghe chỉ còn Thủ Tướng và Dũng miệt mài cá vặt...nhưng may mắn lại gọi tên anh Kờ 1 lần nữa sau khi anh trở dậy, lấy cần của bạn quăng xuống và đưa lên em cá bì to nhất trong ngày. Hôm nay đúng là ngày của Quốc - Kờ Phong và anh ấy cũng không bỏ qua cơ hội tốt như thế này để nổ. Đúng như anh em thường nói “lị câu lược cá lị lói cái cờ lờ mờ vờ gì cũng lúng”

Thêm vài lần lượn qua lượn lại đổi cánh liên tục nhưng không có bàn thắng nào được ghi thêm. Nhìn đồng hồ đã hơn 15:00 anh em quyết định về sớm nghỉ sớm.
Về Cây Dừa đã có các anh em đã đợi trước, thực đơn hôm nay có sương xanh nướng, gỏi thái mú quạ và cá bì khủng cùng món nấu ngót truyền thống ăn bún.

Món gỏi thái hôm nay đặc biệt rất cay và hao bia kinh khủng. Anh em uống cho hết chai vang Thánh Đường Lớn của TT Đức mang theo.

TT Đức hôm nay vậy mà son, người ta nói đen đường chài cá thì khấm khá đường tình không biết có đúng không. Cái này chỉ có riêng “ông tây” TT mới biết

Tác giả đồng ý chuyễn qua Web.
Đả Nẵng Hội An, ngày 18.08.2019.
Ban Chủ Nhiệm