PDA

View Full Version : Trao đổi, thảo luận về Lure (Mồi giả).

Trang : [1] 2

sol182
24-04-2012, 10:05 PM
E thấy cũng có kha khá thành viên đã từng sử dụng hay hỏi về lure (cho phép e gọi vậy) để rê cá, hoặc trong hộp đồ nghề khi nào cũng có 1 con lure để dành nhưng chưa có kinh nghiệm hay v...v.. Nay e xin phép các bác cho e lập topic này để ae lure Đà Nẵng - Hội An có dịp trao đổi, hẹn hò du câu ạ.
Thảo luận các vấn đề cơ bản nhất như lure sẽ câu được cá gì ở hồ, biển, sông, kè, ghềnh ạ. Các loại lure. Giá thành. Cách rê. Thẻo. Và quan trọng nhất là địa điểm và hẹn hò nhau đi ạ vì Đà Nẵng vẫn chưa quen lắm với hình thức này nên khi bạn lôi ra 1 con mồi giả sẽ bị các bô lão quanh đó chê trách rất nhiều, kinh nghiệm của e ạ. E xin phép.

cahanhmuoi
24-04-2012, 10:31 PM
hôm rồi đ/c Huy có cho Bình mượn 1 con mồi giả ...... bỏ xuống rê thử thì 10 đường táp hết 7 ...nhưng không đc 1 con nào cả .... chả biết thứ gì táp vào giật như thế nào để đóng cá ... mong lắm những kinh nghiệm

sol182
24-04-2012, 10:55 PM
e cũng có nghiên cứu 1 ít gọi là ạ. Khi cá táp thì mình nhanh tay dừng quay và vút cần ạ, khi rê thì thay đổi nhanh chậm liên tục. E thường rê kiểu như vầy " khi chĩa hạ và chĩa cần ra phía trc thì e quay chầm chậm, sau đó dừng quay và kéo cần về phía mình (chĩa cần lên trời) rồi lại hạ và quay chậm, cũng có thể làm 2 chậm 1 nhanh. lure đa số đều làm giả chuyển động của cá bị thương. Có con đối này e lure dc đây ạ, cũng là con duy nhất vì lúc đó vắng người, sau này mỗi lần lôi ra e lại ngại vì cứ lôi ra 1 lại có 1 bài ca ... Mồi sống chưa ăn bày đặt mồi giả, chả hiểu tụi trẻ nghĩ gì ..bla..bla..

http://a7.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/534809_126390670827350_100003692535846_125699_6466 32410_n.jpg

cahanhmuoi
24-04-2012, 11:39 PM
con chú câu là cá cháo ... không phải cá đối ....con này rất tạp ... thứ gì nó cũng ăn ....ăn mồi rất dữ theo kiểu cá vược..... nhưng hàm răng nó như tờ giấy nhám nên rất dễ mài đứt cước mình .... ở ĐN không biết sao chứ con này ở Hội An vào mùa nó phải tầm 1m .... nặng trên 1 lô mới được gọi là cá to .....thịt nó dở òm chú nhỉ

tuduy
25-04-2012, 08:57 AM
Theo mình biết thì kỹ thuật câu lure này ở miền nam họ sử dụng rất nhiều để bắt các loại cá như: ở nước ngọt thì câu cá lóc, lóc bông, cá ngựa; còn ở nước mặn thì bắt các loại như cá chẽm (cá vược), cá hồng, cá hanh, cá chó, cá nhói, cá nhồng... còn ở Đà Nẵng, Hội An mình ít thấy sử dụng. Riêng câu cá lóc ngoài rê nhái và cá giả mình thấy họ còn dùng nắp khoén (nắp chai nước ngọt) để chế thành con mồi giả, câu cũng rất hiệu quả trong hồ câu dịch vụ. Kỹ thuật này mình thấy họ đề cập nhiều ở trang hoiquanbancau.vn bạn có thể tham khảo thêm. Mình thấy họ câu rất nhiều cá vược, cá hồng to. Riêng cần thì mình thấy họ sử dụng cần từ 2,1m đến 2.4m, máy 3000 có ít nhất 4 bạc đạn trở lên. Cước thì dùng cước supper braid 0,30mm đến 0,35mm của Nhật, một cuộn 400 đến 450 ngàn gì đó. Đây chỉ là chút hiểu biết ít ỏi của mình về câu lure mong được chia sẻ, học hỏi với các bạn
Thân chào
Duy

sol182
25-04-2012, 10:57 AM
wao, kiến thức bác tuduy tốt thế ạ.
@ cahanhmuoi: đúng rồi đó bác, ăn dở ẹc à, còn nhiều xương nữa, có điều lúc câu lên khá vui :(

Đây là con cá e dùng rê ạ, mà mua thì nghe bảo là loại chìm 2m mà rê nó toàn nằm trên mặt nước
2647

Nhãn hiệu thì lên google search cũng ko ra, chắc hàng Tàu

2650

THêm 1 vài con lure bằng su :)) , thấy đẹp mua chơi .

2649

2648

anhnx
25-04-2012, 12:23 PM
Cá măng câu ngoài kè năm ngoái này, năm nay chưa thấy nó bay nhảy săn mồi, chắc chưa tới mùa :cool:

sol182
25-04-2012, 12:31 PM
@ anhnx : Bác câu bằng lure luôn hả bác, cho e thông tin thêm về con lure đó dc ko ạ .

anhnx
25-04-2012, 03:17 PM
@ anhnx : Bác câu bằng lure luôn hả bác, cho e thông tin thêm về con lure đó dc ko ạ .

Câu bằng mồi tôm sống loại lớn, câu phao dùng thẻo tàng hình 0.4mm - 1m.

tuduy
25-04-2012, 03:51 PM
Đang bàn câu mồi giả. Bác làm bọn em cứ tưởng bác lure được con này hè hè! Anh Vân Anh phải không? chào anh! Em Duy đây vừa đăng ký gia nhập diễn đàn xong. Hổm rày anh câu nhiều cá không? Thấy mọi người post hình ở Kè đã quá. Bữa nào có đi cho em theo câu ké cho vui với!
Chúc bác luôn vui vẻ, câu nhiều cá!
Duy

sol182
25-04-2012, 09:26 PM
HIx bác anhnx vào làm mừng hụt, thua bác luôn.
@ tuduy: bác cho e hỏi thêm 1 số thông tin như bác có loại lure nào, câu được cá gì chưa,ở khu vực nào được ko ạ. E xin cám ơn trước ạ.

cahanhmuoi
25-04-2012, 09:49 PM
cá Măng thì em cũng câu mồi giả được nó rồi ...nhưng mà là cá đầm ..... cái loại to xác mà thức ăn thì toàn là đồ chế biến cộng thêm yếu tố đói lâu năm với cả chưa bị ai câu bao giờ nên em nghĩ là nói đói nó táp thôi .....mà hình như cá đầm có chủ vì không bị câu nên nó hay ăn mồi giả lắm :D mỗi khi về đầm của ông anh họ câu em lại làm mấy con mồi giả ... nước chảy thả theo dòng lâu lâu giật ngược kiểu gì nó chả táp

sol182
25-04-2012, 09:54 PM
HÌ , giờ mới biết vụ này nha bác cahanhmuoi, trước giờ e nghĩ cá săn mồi như lóc, chẽm mới ăn thôi chứ. Bác cahanhmuoi có nhiều con lure ko

cahanhmuoi
25-04-2012, 10:02 PM
Hông có con nào cả :D chỉ khi nào đi câu ở đầm ông anh mới chạy ra chợ mua đại mấy con nào màu trắng bạc tầm ngón tay út , ngạnh lưỡi tầm số 5 ->7 , câu xong vứt luôn ( 20 , 30 nghìn 1 con , tiếc gì :D) với lại mình ít câu lure lắm mà có câu thì cũng là câu bằng mồi cá , tôm , mực sống thôi vì chủ yếu vẫn là đánh úp đáy nên dễ mất mồi lắm .Tiền đâu mà sắm :D

sol182
25-04-2012, 10:12 PM
sao mà rẻ vậy, 1 con lure ở Đà Nẵng giá cũng 65k trở lên, mà của bác là nhựa cứng hay dẻo, hix nghe mà thèm. Mà đầm a bác ở đâu lận ạ.

cahanhmuoi
25-04-2012, 10:27 PM
cái của mình là nhựa cứng ...mà hàng của TQ không bao bì nhãn mác gì cả .....Cái giá đó là 3 4 năm trước rồi ..... chắc gờ cũng phải giá như bạn đưa ra đó .... còn cái vụ đầm ông anh thì nó ở tuốt trong biển Thăng Bình lận nhưng giờ hết câu rồi vì ông anh bắt đầu nuôi tôm nên phải diệt hết cá .....chỉ còn rô phi với cá trảnh ,vài con bống nhép .... câu gì ở đó nữa

sol182
25-04-2012, 10:28 PM
Nghe buồn ghê, tưởng gần đi ké rê vài phát cho đã tay :)) .

cahanhmuoi
25-04-2012, 10:46 PM
nói về điểm rê thì thiếu gì ....ở ĐN không biết sao nhưng ở H.A thì cahanhmuoi biết ối điểm rê .... vấn đề chỉ là nó có chịu táp hay không thôi . Vì rê bằng mồi tôm sống và cá đối thì việc bị táp khi mồi con lơ lửng là chuyện thường nên mình nghĩ nó cũng sẽ táp nếu con mồi giả đó giống 1 con gì đó trong chuỗi thức ăn của nó

tuduy
26-04-2012, 09:24 AM
Môn này mình cũng mới bắt đầu tập tành thôi chỉ bắt được vài em lóc nhóc ở hồ câu dịch vụ hồi còn ở trong miền nam thôi, rê bằng mồi nhái giả hay cá giả (cá giả của hãng Daiwa và Shimano rất đẹp và đa dạng nhưng giá hơi đắt chút 300 ngàn trở lên, mình phải có kiến thức để mà lựa chọn tùy loại cá cần câu, mùa, độ sâu của hồ và ánh sáng để lựa chọn con mồi cho phù hợp thì câu mới phát huy hiệu quả; mình chỉ biết vậy thôi chứ chưa đủ kinh nghiệm cho từng trường hợp cụ thể) sau này tiếc tiền nên làm nắp khoén câu hồ dịch vụ cá vẫn ăn như thường nhưng không biết ngoài tự nhiên cá có ăn không chưa thử. Nhưng khi ra Đà Nẵng không có câu lại nên không biết nữa. Về con mồi giả rất đa dạng và phong phú bạn chỉ cần lên mạng tìm là có đủ thôi, chỉ sợ không đủ tiền mua hè hè! Mỗi con mồi có hướng dẫn sử dụng cụ thể bạn có thể ghé chỗ anh Bảy Nhỏ ở chợ Hàn mình thấy cũng có bán, có con chỉ 60 ngàn hàng China mà câu cũng được. Mà nói thật Duy cũng không rành lắm đâu, vài dòng gửi bác cùng thảo luận thôi!
Thân
Duy

sol182
26-04-2012, 08:16 PM
hì, vài dòng nhưng trong đó có ko ít kinh nghiệm đâu bác Duy ah`. Bác có thể chỉ e cách làm nắp khoén của bác không ạ, có hình thì chắc e tự tìm hiểu cách làm cũng được. À nhân tiện bác cho e hỏi e rê cá lóc bằng cước nhật 2.0 , 0.23mm , tải trọng 6.50kg được ko ạ. Với cái cước của e có đoạn nó quăng quăng như kiểu tải nặng quá xong là bị vậy ấy ạ (không có bị tưa cước nhé), ko biết để vậy bị sao không ạ. Mồi giả để 1 thời gian thì khoen bị rét, có cách nào ko bác ? T_T
@ cahanhmuoi: khi nào e rãnh alo cho e bám với nhé bác. hị hị. ngoài này e đi 20-30 lần thì có cá khoảng 2 lần nhưng là cá mấy ngón tay ko hà :-p

huydnvn
26-04-2012, 09:07 PM
Cá măng câu ngoài kè năm ngoái này, năm nay chưa thấy nó bay nhảy săn mồi, chắc chưa tới mùa :cool:
Cho em hỏi đây có phải là bác Xuân Anh không à.?

cahanhmuoi
26-04-2012, 09:37 PM
Huy ơi !!!! câu hanh , câu hanh !!

Bình Minh
26-04-2012, 09:44 PM
Chào em sol182 và bác cahanhmuoi.
Mình là thành viên mới, cho mình ké topic này với. Thấy sol182 và bác cahanhmuoi đề cập đến cá cháo và cũng có kinh nghiệm "săn" loại cá này, nên nhờ hai bác truyền đạt lại kinh nghiệm cho mình với, chỗ mình có một cái ao nhỏ (nước ngọt), có khá nhiều loại cá này, nhưng khó câu quá, bọn nó rất chảnh chọe, câu bằng tôm sống, rồi cá nhỏ sống, câu lure mồi cá chết, lure mồi giả, kiểu gì nó cũng không chịu ăn, mặc dù nó quẫy ầm ầm ngay gần đó. Mong các bác và các bạn ở 4R ai có kinh nghiệm xin chia sẻ cùng. BM thành thật cảm ơn. Mong!

cahanhmuoi
26-04-2012, 09:52 PM
mình hỏi đôi điều truóc nhé bạn
Ao nước ngọt có thông với sông lớn không mà sao có cá cháo ????
Ngoài cá cháo ra trong đó còn có các loại cá gì ?????
nước màu gì ???? nông sâu ra sao ????
thời gian nó quẫy rộ nhất là lúc nào ????

Bình Minh
26-04-2012, 10:13 PM
mình hỏi đôi điều truóc nhé bạn
Ao nước ngọt có thông với sông lớn không mà sao có cá cháo ????
Ngoài cá cháo ra trong đó còn có các loại cá gì ?????
nước màu gì ???? nông sâu ra sao ????
thời gian nó quẫy rộ nhất là lúc nào ????
Hi bác cahanhmuoi. Mình xin trả lời từng câu hỏi của bác như sau:
- Gọi là ao thực ra đây là một vùng trũng của khu vực, đọng lại thành ao, mùa mưa (hoặc khi mưa lớn) thì chố này thông với sông, nhưng mùa khô thì độc lập.
- Ngoài cá cháo ra còn có các loại cá nước ngọt khác như cá lóc, cá trê, cá rô đồng (rất nhiều), cá rô phi (khá lớn 1 - 1,5kg /con nhưng từ tết đến giờ chẳng ai câu được), cá sặc.
- Nước bình thường trong xanh, đáy thoai thoải không đều, chỗ sâu nhất khoảng 1,5m, chung quanh có nhiều bèo, diện tích bèo rất rộng, cá lớn vẫn trú ẩn dưới đám bèo này.
- Cá quậy nhiều thường vào sáng sớm và chiều chập choạng tối.
Có cái hình đây ạ!
http://banbecauca.com/forum/attachment.php?attachmentid=1751&d=1333420381

cahanhmuoi
26-04-2012, 10:27 PM
Cái hình ngỏm củ tỏi rồi :))
Với địa thế như vậy thì khả năng bạn câu được cá cháo là rất thấp . Mình không hiểu tại sao cá cháo lại sinh trưởng ở khu vực như thế , vì thực tế thì cá cháo là loài săn mồi dữ tợn , sống ở các khu vực biển gần bờ , các cửa sông , đầm phá nước mặn có triều lên xuống mạnh
Theo mình bạn nên tìm hiểu lại xem thử đó có chính xác là cái cháo không và sửa lại cái ảnh cho mình xem thử thực hư ra sao vì cá cháo cũng cóCkhi đi rất sâu vào khu vực nước ngọt mà
còn về vấn đề câu được cá cháo thì bạn nên lưu ý là nó ăn không phải nổi mồi cũng không phải sát đáy . Nó săn mồi rất mạnh ở độ sâu từ 30 >>> 50 cm và ở khu vực thoáng nhưng phải gần các chướng ngại nổi . Tóm lại nó săn không khác cá vược bao nhiêu . nó rất thích các con mồi có ánh bạc và khả năng tăng tốc của nó không thua kém cá măng nên mình khuyên bạn nên rê thật nhanh tay với các cú nhắp nhả sao co con cá mồi có vẻ bị thương và tạo nên sóng nước mới dễ thu hút sự chú ý của nó . Vì chưa biết thực hư nên mình tạm lưu ý bạn như thế
@ BM : sau khi mày mò xem được cái hình thì mình thấy hình như có 1 cái đập để nước ra vào thì phải ...... 1 chỗ tuyệt vời để câu cá cháo

Bình Minh
26-04-2012, 10:46 PM
Thanks Bác cahanhmuoi.
Cái hình máy mình vẫn xem tốt mà, bác thử bấm F5 vài lần xem sao nhé, nếu ko được mình sẽ up lại.
Đây đúng là cá cháo đấy ạ! mình không nhầm đâu, thú thật thì mình cũng câu được vài con rồi, nhưng là.... "chó táp nhằm ruồi thôi", nghĩa là khi quăng mồi ra chắc ngay mõm nó, nên ghét quá nó táp thôi :p
Mình câu cũng như cách bạn nói, mồi cách mặt nước khoảng 0,4m, bằng tôm sống (không ăn), đổi sang mồi cá trắng sống, chỉ đớp vài lần, thường làm lơ nhiều hơn, rồi lure bằng cá trắng chết (móc lưng, móc miệng) và cả mồi giả, cũng không thèm ngó đến lần nào (tức thế kia chứ), lure thì mình chưa có kinh nghiệm gì cả, nên cũng không đáng phàn nàn. Chỉ mong nhận được những tư vấn từ các bác đi trước để trị bọn chảnh chọe này, mỗi lần nhìn nó quẫy mà phát ghét keke :p
Hình con cá cháo (0,7 kg) mà mình vớ được đây:
http://i825.photobucket.com/albums/zz171/niemrieng2009/CAU%20CA/CaChao3.jpg

Mình úp lại hình cái ao bằng host khác xem sao (chỗ nước xa nhất phía góc trên - bên phải là nơi bọn cá cháo thường quấy nhất):
http://i825.photobucket.com/albums/zz171/niemrieng2009/CAU%20CA/Aoca.jpg

sol182
26-04-2012, 10:55 PM
@ BinhMinh: bác ở đâu thế ạ :D

Bình Minh
26-04-2012, 10:59 PM
@ BinhMinh: bác ở đâu thế ạ :D
Mình là dân xứ "nẫu":o :o :o

sol182
26-04-2012, 11:01 PM
HIx e chịu ạ. Bác thử mồi cá đối sống xem sao

cahanhmuoi
26-04-2012, 11:03 PM
Rồi
chính xác thì bọn này là cháo đây ..... nhưng với địa thế như vầy thì việc lên cá rất là khó khăn vì các vấn đề sau
1 : quá nhiều mồi cho bọn nó
2 : địa thế quá khủng hoảng cho việc dòng cá
3 : nước không chảy, hoặc chảy quá chậm
Với trường hợp này thì lựa chọn số 1 cho việc bắt cháo thì nên câu có phao để neo mồi cách mặt nước 30 >> 40 cm , sử dụng cước mảnh để hạn chế bị gió thổi bay , khi câu nên làm ướt cước cho nó chìm .Bạn đã nói là câu nhiều loại mồi mà nó không chịu ăn nên mình nghĩ bạn nên thử những loại mồi mới lạ . Không biết ở bạn có con mài mài mà Hội An mình hay sài không nhỉ
http://i270.photobucket.com/albums/jj81/blackrose_ryal/P170312_1413_02.jpg
nếu không có loại mồi này thì bạn thử câu bằng mồi cá mại nhỏ móc 1 tí sau đuôi thả cho chạy tự do xem

Bình Minh
26-04-2012, 11:17 PM
Bác cahanhmuoi nói đúng đấy ạ! Ở đây khá nhiều mồi (dưới đám bèo kia), nên cá rô phi rất lớn mà chẳng ai câu được (bác có cách nào không? sẵn dịp truyên nghề luôn đi hehe). Việc dòng cá thì không đến nỗi khó lắm nếu kết hợp cả cần và cước (lớn), có khoảng trống đủ để lôi cá lên bờ được. Nước hoàn toàn không chảy.
Vấn đề là mình biết nhiều khi con cá cháo lại gần con mồi (cá trắng sống), khiến con cá trắng hoảng sợ, kéo phao chạy lung tung, nhưng rồi chú cháo lại làm ngơ chứ không táp mồi, ghét thế chứ. Con mài mại (ấu trùng của chuồn chuồn thường dùng để câu bọn thác lác) thì có biết tuy chưa bắt lần nào, nhưng mùa này hiếm lắm.
Còn con cá mại là cá gì nhỉ? mình chưa biết (hoặc có tên khác chăng?). Dùng tôm đất thì xuống nước ngọt mau chết lắm, nên chẳng kích thích được cá cháo săn mồi, chắc cá đối cũng tương tự vậy (?).

cahanhmuoi
26-04-2012, 11:39 PM
con mài mài mình nói không phải là con ấu trùng chuồn chuồn mà là 1 giống tôm nhỏ như đầu đũa thường có ở đất bùn các vùng nước mặn . Con này là món cực kì khoái khẩu của cá cháo vì mỗi khi nước chảy là bọn nó bị cuốn trôi theo dòng nước . Đừng xem thường vì nó nhỏ . Tất cả các loại cá nước mặn và lợ khi gặp mồi này đều xơi tuốt . Đến như bọn cá trãnh ( cá Dầy ) khó tính như cá chép mà gặp con này còn ăn rầm rầm nữa mà.
Theo như miêu tả của bạn thì bọn cháo này sống ngay trên cái nhà kho thực phẩm , không gian nhỏ hẹp nên bản tính hung hãn săn môi đã bị phai mờ , thay vào đó là tính thận trọng khi ăn mồi và lựa mồi cực kỳ khó tính . Vậy nên khi câu bằng mồi cá trắng bạn nên lấy tay bẻ nhẹ ở phần đuôi cho bọn nó gãy xương đuôi khó khăn khi bơi lội . Làm cách này thì mồi không sống được lâu nhưng nếu cá cháo đến gần bọn nó chỉ có thể bơi vòng vòng làm cá cháo thêm bực mình mà táp thôi :D
Vì bọn này đã quá tinh ranh nên khi câu bạn không nên cho chúng thấy bóng , không di chuyển , không được gây ra tiếng động . Án binh bất động , chăm chú nhìn theo phao :) nếu nó không ăn nữa thì mua 2 tạ thuốc nổ quăng xuống :D chứ cahanhmuoi bó tay rồi đó bạn
Còn vụ câu rô phi ... thì cahanhmuoi cũng có câu mấy lần nên nêu ra mấy chuyện hay làm cho bạn tham khảo thôi nhé .... chứ thật sự là hông hiểu gì ráo về bọn này :D chỉ khi nào buồn buồn chán chán mới đi câu bọn nó thôi , mà câu ở đầm tôm bỏ hoang nên thứ gì nó chả ăn :D
mồi câu :
trùn chỉ nhỏ ( đào ở gần hố phân ấy :D bẩn khiếp )
mồi bột làm như sau :
- bột cám bắp : 3 lạng
- bột cám gạo : 2 lạng
- thức ăn nuôi tôm , cá ( loại nào có mùi tanh khủng khiếp ấy ) 1 lạng
trộn đều lên , thêm tí nước ( nhớ là 1 tí xíu cho ướt ướt thôi nhá ) rồi đem ủ khoảng 1 ngày :D ủ lâu mùi kinh lắm lại có dòi nữa :D
khi câu thì lấy 1 phần vừa đủ câu trộn với 1 tí xíu bột mỳ và nước sao cho mồi dẻo dẻo dính dính và tan chậm trong nước là được . Phần còn lại trộn với đất sét theo tỉ lệ 1 mồi 3 đất rồi nhào lên thật đều , cho vào túi vải , nhét thêm cục gạch , chọn chỗ nào gần gần đám cỏ , nước sâu sâu thả cái "uỳnh" . Thế là có 1 ổ mồi nhử và 1 cục mồi câu sẵn sàng . Bạn nên câu 2 cần , 1 cây rút phao cho mồi cách đáy khoảng 2 , 3 cm tóm cục bột vào , một cây rút phao sao cho mồi vừa chạm đáy thì vào vừa chổng ngược ( tốt nhất là kẹp chì cho phao chìm hẳn rồi rút phao cho nó vừa nổi 1 tí xíu thôi , móc trùn thật hậu hĩnh vào . Hoàn tất , ngâm đó rồi đi rê cá cháo :D đến khi nào bạn rô phi vào ăn thì dẹp cháo đi ngồi mà rình rô phi . Lưu ý bạn là rô phi ăn những con đầu là những con rất to đấy , cẩn thận kẻo xôi hỏng bỏng không là uổng công làm môi nha
Thân
Chúc bạn lên cá to :D

Bình Minh
26-04-2012, 11:59 PM
Rất cảm ơn bác cahanhmuoi đã quan tâm và góp nhiều ý hay, mình cũng rút ra được nhiều điều từ đây.

sol182
27-04-2012, 08:14 AM
hix tối hôm qua cái vietkey nó bị hư nên đành chịu, nhìn 2 bác bàn luận sôi nổi quá .
@ cahanhmuoi: e phục bác vụ kiến thức câu cá đấy ạ. Bàn luận thế này lám muốn gặp bác tức thì để đu theo câu học lóm kinh nghiệm, haha.
@ Bình Minh : Đầu tiên là mồi cá cháo nhé : Bác có thể chọn cá đối, vì cá đối vảy ánh bạc rất nhiều, móc câu ngay lưng cá ạ. 1 kinh nghiệm nữa là của dân câu cơm nhé ( dân câu đem cá đi bán ấy ạ ), mồi là cơm vo nhuyễn + mẻ chua + ít dầu ăn, cái này e tự nghiên cứu ra chứ họ không bày nên có thêm gì nữa thì e ko biết ạ. Mẻ chua là cơm lên men đấy ạ.
Mồi câu cá rô e hay sử dụng là bột mì + 1 ống vani + bột bò kho (cari, ngũ vị hương) + 1 ít cám tanh. Hoặc bác có thể cho 1 ít bột mì thôi mà sử dụng cám tanh nhiều hơn. Khi làm bột bác nhớ nhồi bằng nước ấm nhé.
@ all : đang lấy giấy ghi lại cách làm mồi của bác cahanhmuoi . Bí kíp, bí kíp.

anhnx
27-04-2012, 08:31 AM
Cho em hỏi đây có phải là bác Xuân Anh không à.?

Đi nhậu với đồng chí rồi mà bây giờ vẫn hỏi có phải không? Bó tay.com :-)

tuduy
27-04-2012, 10:20 AM
Mình không có hình nên post mấy hình của tác giả Hgd nguồn từ trang web hoiquanbancau.vn để bạn tham khảo nha! Bên trong nắp khoén bạn để thêm vài viên bi xe đạp số lượng tùy nặng nhẹ bạn nha. Còn cái thìa thì quá dễ làm rồi bạn hả. Bạn không câu lóc được với cước đó đâu chỉ cần một cú giật của con hugo là đứt thôi, phải cước supper braid 0,30 đến 0,35 mm mới chịu nổi vì cá lóc rất mạnh và đôi khi ở hồ câu còn có chướng ngại vật nữa. Còn về sợi cước của bạn bị quăng mình nghĩ do nhiều lý do: thứ nhất do xoắn cước, nếu vậy bạn phải thay bộ khoen chống xoắn của cần câu giá theo mình biết rất chác (mắc) hình như hơn 1tr lận mình không rõ lắm. Còn thứ 2 là do máy câu chưa đủ bạc đạn nên dễ hư cước, bạc đạn giúp cước chạy trơn tru hơn, máy lure tiêu chí phải có hơn 4 bạc đạn. Mồi giả sau khi câu về bạn nên lau chùi bằng 1 ít dầu (dầu ăn cũng được) sẽ ít bị gỉ sét đó bạn!
Thân
Duy

sol182
27-04-2012, 10:47 AM
hix, ko biết mấy cây dùng để lure giá cả như thế nào.
@ tuduy : e dùng máy shimano Z-600, ko biết loại này bao nhiêu bạc đạn bác ơi .

tuduy
27-04-2012, 11:12 AM
Cần câu lure cho người tập câu cây spinning 2,25 m sản xuất tại Thái hay Indo gì đó có giá hơn 700 ngàn còn sản xuất ở Nhật hơn 1tr. Còn vụ cái máy của bạn thì... hè hè! mình không biết đâu bạn đọc thông tin trên máy thử xem Duy bó tay!

sol182
27-04-2012, 12:31 PM
hì, tk vì bác nhiệt tình nè. Mấy thông số đó e mù tịt. Do e cũng có vào hội quán bạn câu xem thì vô tình đọc được có cần 200k nhưng của Thái, e vào tìm lại thì không biết ở đâu nữa :( . Để e làm mấy cái nắp khoén đi câu xem thử, được thì e sẽ up hình ạ, mà thấy topic cũng chẵng mấy ai hứng thú, tưởng tìm được bạn rê cùng mà, hề hề .À làm sao phân biệt được cần lure và cần thương bác Duy.

Chào thân ái và quyết thắng ạ, hì hì.

tuduy
27-04-2012, 02:03 PM
Thì cần lure cũng như cần thường nhưng có tiêu chí là bền, chắc có độ dẻo để ném xa hơn và đọt cứng chắc để đóng và dòng cá đó bạn à!

sol182
27-04-2012, 03:15 PM
Vâng, để chiều nay e làm vài cái nắp khoén và thìa. Bác ở đâu vạy, có gì e giao lưu :D

tuduy
27-04-2012, 03:19 PM
Thì 55 Lý Đạo Thành, Sơn Trà, Đà Nẵng; Đt: 0918 455 142 như địa chỉ mình đăng ký đó bạn. Rất vui được giao lưu, học hỏi.
Duy

anhnx
27-04-2012, 03:23 PM
Đang bàn câu mồi giả. Bác làm bọn em cứ tưởng bác lure được con này hè hè! Anh Vân Anh phải không? chào anh! Em Duy đây vừa đăng ký gia nhập diễn đàn xong. Hổm rày anh câu nhiều cá không? Thấy mọi người post hình ở Kè đã quá. Bữa nào có đi cho em theo câu ké cho vui với!
Chúc bác luôn vui vẻ, câu nhiều cá!
Duy

Mình là Xuân Anh chứ không phải Vân Anh, chắc gặp nhau ngoài kè rồi nhỉ? Lúc nào ra Kè thì giao lưu nhá.

tuduy
27-04-2012, 03:47 PM
Qua lễ hẹn gặp bác ngoài kè! Rất vui được giao lưu và học hỏi (chủ yếu) với các bậc tiền bối!
Duy

leeminsown13
27-04-2012, 05:25 PM
[QUOTE=sol182;3918]wao, kiến thức bác tuduy tốt thế ạ.
@ cahanhmuoi: đúng rồi đó bác, ăn dở ẹc à, còn nhiều xương nữa, có điều lúc câu lên khá vui :(

Đây là con cá e dùng rê ạ, mà mua thì nghe bảo là loại chìm 2m mà rê nó toàn nằm trên mặt nước
2647

Hi Bạn!
Theo mình biết là chìm 2m ở đây là khi bạn quay máy đúng tốc độ, nó sẽ chìm xuống khoảng 2m, chứ nó hoàn toàn nổi khi đứng yên. Chiều sâu của con Lure khi lặn tùy thuộc vào cái lưỡi nhữa trước mỏ của nó, lưỡi càng dài thì lặn càng sâu. ( Theo mình biết)
Mình cũng rất mê mấy em lure này nhưng chưa có dịp dùng hết công năng của nó. Nếu có dip thì anh em giao lưu và xem Lure nhé.
Thân!
Lê Minh Sơn 0905.475.975

sonvan
27-04-2012, 10:20 PM
Thì 55 Lý Đạo Thành, Sơn Trà, Đà Nẵng; Đt: 0918 455 142 như địa chỉ mình đăng ký đó bạn. Rất vui được giao lưu, học hỏi.
Duy

Chà chà, bạn ni ở gần nhà miền mà răng miền nỏ biết để rủ đi câu cho vui hè ? :D Miền ở 129 Trần Khát Chân, cũng gần Lý Đạo Thành luôn. Hôm nào giao lưu câu kéo một bữa đi, có đồng chí Nguyên cũng ở Lý Đạo Thành nữa. Kiểu này chắc thành lập "Tổ câu cá" luôn, he he he ...

Vui.

sol182
27-04-2012, 10:31 PM
@ Sonvan : E thấy bác cũng khá lâu năm và quen biết nhiều ạ, e xin mạn phép hỏi bác: bạn bè bác có ai chơi môn lure không ạ.
@ Leminhson : hehe, sẽ làm quen bác vào 1 ngày gần đây nhất. Tính nt rủ bác mai đi dạo mấy shop với lựa cây Alatus mà giờ khuya rồi sợ làm phiền bác ạ. NHân tiện cho e hỏi bác ở khu vực nào ạ.

dungnhi
28-04-2012, 07:59 AM
Theo mình biết thì kỹ thuật câu lure này ở miền nam họ sử dụng rất nhiều để bắt các loại cá như: ở nước ngọt thì câu cá lóc, lóc bông, cá ngựa; còn ở nước mặn thì bắt các loại như cá chẽm (cá vược), cá hồng, cá hanh, cá chó, cá nhói, cá nhồng... còn ở Đà Nẵng, Hội An mình ít thấy sử dụng. Riêng câu cá lóc ngoài rê nhái và cá giả mình thấy họ còn dùng nắp khoén (nắp chai nước ngọt) để chế thành con mồi giả, câu cũng rất hiệu quả trong hồ câu dịch vụ. Kỹ thuật này mình thấy họ đề cập nhiều ở trang hoiquanbancau.vn bạn có thể tham khảo thêm. Mình thấy họ câu rất nhiều cá vược, cá hồng to. Riêng cần thì mình thấy họ sử dụng cần từ 2,1m đến 2.4m, máy 3000 có ít nhất 4 bạc đạn trở lên. Cước thì dùng cước supper braid 0,30mm đến 0,35mm của Nhật, một cuộn 400 đến 450 ngàn gì đó. Đây chỉ là chút hiểu biết ít ỏi của mình về câu lure mong được chia sẻ, học hỏi với các bạn
Thân chào
Duy

Môn Lure này là một môn chơi "Lắm công phu". Trước hết đòi hỏi kiên nhẫn - trong hàng tá loại mồi biết chọn ra thứ nào phù hợp với cư dân cá ở các vùng miền; thứ nữa là chịu quăng rê - lắm khi cả buổi, cả ngàn đường câu không được con nào, và như thế cũng cần có sức khỏe ; sau nữa là phải có "xiền" vì giá đổ chơi môn này nghe đến phát hãi.
Trong miền nam có nhiều người chơi môn này trước nhất là do cá trong đó còn nhiều, tỷ lệ thành công cao hơn. Những người chơi môn này có tiếng là anh Đạt -Rapala , bác Hồ Văn Hán , anh Lý Trung Tín ... có bác dàn đồ chơi cũng phải đến tiền tỷ.
Miền Trung dùng môn này cứ móm toàn tập suốt thì mấy con Lure cũng để rét rỷ hết.
Tuy người chơi Lure ở Đà Nẵng không nhiều nhưng rất đẳng cấp. Nhóm anh Thọ Búa, anh Châu Chen , anh Hải Mobi chơi Pop bắt bè quỵt mười mấy hai chục lô, mỗi lần đi trúng cá thì thu hoạch như bắt giã cào - chơi như mấy anh này cưỡi sóng cưỡi gió không mấy ai theo được.
Gần đây nhất anh Tâm camera cũng tóm được 02 chú bè quỵt hàng 6 lô/ chú, đồng thời gắn một con Pop vào miệng một con quỵt khủng long khác - con này to quá trong nháy mắt bứt hết dây nhợ, mang theo con mồi mấy trăm K đi rong chơi biển cả.
Các bạn cứ bền chí, món này dành cho những người thích cảm giác - có ngày sẽ được đền đáp.
Chúc vui.

rockynguyen
28-04-2012, 12:21 PM
Môn Lure này là một môn chơi "Lắm công phu". Trước hết đòi hỏi kiên nhẫn ..................Các bạn cứ bền chí, món này dành cho những người thích cảm giác - có ngày sẽ được đền đáp.
Chúc vui.

Cảm nhận anh giống những dân poppers ! , thấy có bài nào anh nào nói cá táp vì con mồi nằm trong '' thực đơn '' của nó nhưng thực tế hoàn toàn không phải vậy , cảm nhận riêng em 98%không phải con cá ăn mồi lures vì ...đói mà đó là màu sắc đa dạng , buớc đi nghiêng ngã , phát tiếng động quái lạ, hay những điểm sắc do quang phổ mà ...gây sự chú ý và buộc con vật phải ...điên . '' Kẻ đạo diễn '' phải có cách nhìn nhận tư duy đúng đắn , gieo sự kiên trì ,tin tưởng trong đam mê , kiểu nhập tâm như trò phóng phi tiêu : dùng tâm trí truyền xuống tay tiêu và phóng tới đích !

http://www.youtube.com/watch?v=ac_uyilxi9E

sol182
28-04-2012, 12:46 PM
@ rockynguyen : Nhìn mấy con cá mấy a dòng lên cứ thấy phát thèm, hê hê .

dungnhi
28-04-2012, 12:50 PM
Cảm nhận anh giống những dân poppers ! , thấy có bài nào anh nào nói cá táp vì con mồi nằm trong '' thực đơn '' của nó nhưng thực tế hoàn toàn không phải vậy , cảm nhận riêng em 98%không phải con cá ăn mồi lures vì ...đói mà đó là màu sắc đa dạng , buớc đi nghiêng ngã , phát tiếng động quái lạ, hay những điểm sắc do quang phổ mà ...gây sự chú ý và buộc con vật phải ...điên . '' Kẻ đạo diễn '' phải có cách nhìn nhận tư duy đúng đắn , gieo sự kiên trì ,tin tưởng trong đam mê , kiểu nhập tâm như trò phóng phi tiêu : dùng tâm trí truyền xuống tay tiêu và phóng tới đích !

http://www.youtube.com/watch?v=ac_uyilxi9E

Cảm ơn rocky - mới nhắc cái có ngay he he. Hai bác này đi uýnh giã cào! Những video thế này rất có ích cho nhưng ai đam mê môn này!

huydnvn
28-04-2012, 04:01 PM
Đi nhậu với đồng chí rồi mà bây giờ vẫn hỏi có phải không? Bó tay.com :-)

Trời tối quá mà Anh! chỉ thấy mỗi nụ cười PS trắng sáng thôi. Thông củm cho em, bị cận thị mờ hix hix.

sol182
28-04-2012, 05:24 PM
Tình hình khai cần không khả qua lắm. Rê 3 giờ nhưng chưa được cá táp, mắc bèo 3 lần nhưng giật ra được, Mắc đáy 1 lần gãy luôn lưỡi jigg khuyến mãi. Nhưng vẫn chưa nãn lòng. Hãy đợi đấy.

huydnvn
28-04-2012, 10:22 PM
Tình hình khai cần không khả qua lắm. Rê 3 giờ nhưng chưa được cá táp, mắc bèo 3 lần nhưng giật ra được, Mắc đáy 1 lần gãy luôn lưỡi jigg khuyến mãi. Nhưng vẫn chưa nãn lòng. Hãy đợi đấy.

Mình thắc mắc một chút bạn sol182 !
- Mình chưa thấy ai dùng jig trong trường hợp của bạn nói. Bạn rê 3 giờ là ít, có khi cả ngày cũng có con gì đụng tới.
- Nói về cần và máy dùng để rê loại mồi này cũng là một vấn đề trong thời buổi khó khăng này ( trừ khi có nguồn tài trợ USD..) để điều khiển con mồi được theo ý muốn của mình.
- Còn về vấn đề địa điểm câu của bạn nhiều khi câu ngâm còn mắc huống gì rê.
- Mồi giả là cả một vấn đề cần nghiên cứu nhiều và học hỏi. Không phải cá nào dùng cũng được như bạn nói (cá cháo).

sol182
28-04-2012, 10:31 PM
@ huydnvn: Bác hiểu lầm e rồi ạ, e câu có nói cá nào cũng dùng được ạ, hix. Jig e móc thêm con giun giả ạ. Mà e đã nói địa điểm câu đâu mà bác nói là "trường hợp này", đoạn này e chưa hiểu rõ ý bắc lắm. Địa điểm câu thì cũng khó mắc, do e thấy cá quẫy ở sát bờ nên rê dọc bờ và mắc đá ạ.
Mà e có viết là "chưa nãn lòng, hãy đợi đây" có vẻ gì là tự phụ đâu mà a lại bảo là cần nghiên cứu nhiều và học hỏi. Biết cần học hỏi e mới tạo topic để thảo luận chứ ạ.
Vài dòng cùng anh. Thân.

huydnvn
28-04-2012, 10:38 PM
@ huydnvn: Bác hiểu lầm e rồi ạ, e câu có nói cá nào cũng dùng được ạ, hix. Jig e móc thêm con giun giả ạ. Mà e đã nói địa điểm câu đâu mà bác nói là "trường hợp này", đoạn này e chưa hiểu rõ ý bắc lắm. Địa điểm câu thì cũng khó mắc, do e thấy cá quẫy ở sát bờ nên rê dọc bờ và mắc đá ạ.
Mà e có viết là "chưa nãn lòng, hãy đợi đây" có vẻ gì là tự phụ đâu mà a lại bảo là cần nghiên cứu nhiều và học hỏi. Biết cần học hỏi e mới tạo topic để thảo luận chứ ạ.
Vài dòng cùng anh. Thân.Bạn hiểu nhầm ý mình rồi ha ha.

sol182
28-04-2012, 10:42 PM
HIx, bởi vậy e mới nhắc đi nhắc lại là không hiểu ý bác đấy ạ. Hì hì. Môn lure này thì e mê hồi lớp 8 rồi nhưng ko đủ dũng khí để theo, giờ lơn nên theo lại, giờ cũng có xe mà đi xa 1 chút tìm hồ với hanh, hồng nữa, mú thì e thua. Bác cho e hỏi máy e gear ratio 3.4:1 . Z600 hiệu shimano, thông số kia là gì vậy ạ .

huydnvn
28-04-2012, 10:54 PM
HIx, bởi vậy e mới nhắc đi nhắc lại là không hiểu ý bác đấy ạ. Hì hì. Môn lure này thì e mê hồi lớp 8 rồi nhưng ko đủ dũng khí để theo, giờ lơn nên theo lại, giờ cũng có xe mà đi xa 1 chút tìm hồ với hanh, hồng nữa, mú thì e thua. Bác cho e hỏi máy e gear ratio 3.4:1 . Z600 hiệu shimano, thông số kia là gì vậy ạ .
Nôm na nó như thế này:có nghĩa là ống chỉ chuyển 3,4 lần cho mỗi lần lượt xử lý - hoặc trong trường hợp của một cuộn quay, bảo lãnh quay 3,4 lần cho mỗi lượt. Đây là một tỷ lệ khá chậm cho một cuộn nước ngọt, nhưng đối với một cuộn nước mặn trung bình / lớn (kích thước một cuộn 4/0, 6/0 giống như một Penn 113 hoặc 114), nó chỉ là tốt. Đó là một cuộn, bạn muốn điền vào với 50 pound hoặc nặng hơn dòng đánh bắt cá ngừ lớn, marlin, hay cá mập. Với những cuộn, ống chỉ là quá lớn bạn vẫn nhận được về một chân của dòng cho mỗi vòng quay ống chỉ, hoặc ba chân cho mỗi lượt của tay quay, ngay cả với tỷ lệ thiết bị "chậm". cuộn nước mặn lớn nhất là có sẵn như là 2 - mô hình tốc độ, mà bạn có thể chuyển đổi giữa một tỉ lệ 3:1 và một cái gì đó khoảng 1.2:1 hoặc. Điều này thực sự giúp khi bạn cần để đạt được dòng trên một con cá rất lớn. (sưu tầm).
nói nôm na nó là tỉ số truyền động của các bánh răng trong máy câu giống như cái hộp số thôi!

anhnx
29-04-2012, 06:00 AM
Nôm na nó như thế này:có nghĩa là ống chỉ chuyển 3,4 lần cho mỗi lần lượt xử lý - hoặc trong trường hợp của một cuộn quay, bảo lãnh quay 3,4 lần cho mỗi lượt. Đây là một tỷ lệ khá chậm cho một cuộn nước ngọt, nhưng đối với một cuộn nước mặn trung bình / lớn (kích thước một cuộn 4/0, 6/0 giống như một Penn 113 hoặc 114), nó chỉ là tốt. Đó là một cuộn, bạn muốn điền vào với 50 pound hoặc nặng hơn dòng đánh bắt cá ngừ lớn, marlin, hay cá mập. Với những cuộn, ống chỉ là quá lớn bạn vẫn nhận được về một chân của dòng cho mỗi vòng quay ống chỉ, hoặc ba chân chog mỗi lượt của tay quay, ngay cả với tỷ lệ thiết bị "chậm". cuộn nước mặn lớn nhất là có sẵn như là 2 - mô hình tốc độ, mà bạn có thể chuyển đổi giữa một tỉ lệ 3:1 và một cái gì đó khoảng 1.2:1 hoặc. Điều này thực sự giúp khi bạn cần để đạt được dòng trên một con cá rất lớn. (sưu tầm).
nói nôm na nó là tỉ số truyền động của các bánh răng trong máy câu giống như cái hộp số thôi!

Má ơi, con ghét google :-(

cahanhmuoi
29-04-2012, 09:09 AM
Chắc trục chính quay 3.4 vòng cho 1 vong quay máy :) ( em chém gió nhé )
còn về hanh hồng mà lure mồi giả thì mình khuyên bạn nên tìm địa điểm câu ở ghềnh biển đi chứ cá trong sông lure chỉ có các loại cá ăn mồi hổ báo mới táp thôi . Tỷ lệ dính hanh , hồng rất chi là thấp vì bọn nó săn mồi chính vào ban đêm và cái hiện thực là khai thác thuỷ sản quá mức đã dạy cho con cá tránh xa những chỗ có bóng dáng con người mất rồi :D:D hì hì . Như mình đi câu mồi sống mà ban ngày gặp toàn cá cháo, cá vẩu đến phát bực . Mọi năm thì tầm 19h >>> 21h là cá đã ăn , năm nay có khi 1h >> 3h sáng mới ăn . Hình như càng ngày bọn cá càng nhát mồi , thấy mà buồn cho lure ở sông quá

sol182
29-04-2012, 11:56 AM
Ngó bộ bác cahanhmuoi dân chuyên câu hanh, hồng nhỉ. Thú thật là trước giò nhà chả cho đi đêm nên e chưa tận hưởng được kiểu câu này, mà e lại nghe kể cá to toàn cá đêm mới ức chứ :( . Thông số đó là khi tay quay 1 lần thì ổ cước xoay 3,4 lần ạ. Mới đi hỏi ạ.

cahanhmuoi
29-04-2012, 11:52 PM
thế thật ra là chú chưa biết cách đọc thông số máy hử :))

sol182
30-04-2012, 01:12 PM
vâng ạ, cách đọc của máy lẫn cần, cước ạ :(

tuduy
30-04-2012, 06:27 PM
Chà chà, bạn ni ở gần nhà miền mà răng miền nỏ biết để rủ đi câu cho vui hè ? :D Miền ở 129 Trần Khát Chân, cũng gần Lý Đạo Thành luôn. Hôm nào giao lưu câu kéo một bữa đi, có đồng chí Nguyên cũng ở Lý Đạo Thành nữa. Kiểu này chắc thành lập "Tổ câu cá" luôn, he he he ...

Vui.

Em rất vui được giao lưu với anh Sonvan. Xin phép gọi anh như vậy vì không biết anh bao nhiêu tuổi. Em hay câu ngoài kè Tiên Sa có lẽ có gặp anh mà không biết. Anh cho em xin số điện thoại với khi nào anh có đi câu thì cho em theo câu với cho vui, 1 tuần em câu khoảng 3 buổi, chỉ câu đêm thôi. mấy giờ về cũng được. Câu thì dở, được cái chịu lỳ hè hè! Hổm rày nghỉ lể em đổi nghề đi bắt rắn đựợc hơn chục con ăn nhậu bết si lết. Có chụp hình lại nhưng không dám post vì web mình câu cá. Rất vui được làm quen với anh.
Thân
Duy

gadaubac
01-05-2012, 02:48 PM
Em rất vui được giao lưu với anh Sonvan. Xin phép gọi anh như vậy vì không biết anh bao nhiêu tuổi. Em hay câu ngoài kè Tiên Sa có lẽ có gặp anh mà không biết. Anh cho em xin số điện thoại với khi nào anh có đi câu thì cho em theo câu với cho vui, 1 tuần em câu khoảng 3 buổi, chỉ câu đêm thôi. mấy giờ về cũng được. Câu thì dở, được cái chịu lỳ hè hè! Hổm rày nghỉ lể em đổi nghề đi bắt rắn đựợc hơn chục con ăn nhậu bết si lết. Có chụp hình lại nhưng không dám post vì web mình câu cá. Rất vui được làm quen với anh.
Thân
Duy
Văn Sơn không giao lưu vơi chú Duy được đâu vì chú nó tuổi Tị mà.....

sol182
02-05-2012, 10:05 AM
Ở Hội An có cái đầm nào lure được ko bác cahanhmuoi

tuduy
02-05-2012, 01:26 PM
Văn Sơn không giao lưu vơi chú Duy được đâu vì chú nó tuổi Tị mà.....

Nhưng mà chắc thịt dai lắm em không dám xơi đâu hè hè!

sol182
02-05-2012, 01:48 PM
Bác Duy cho e hỏi là bác chơi cả lure lẫn mồi thật ạ ?

cahanhmuoi
02-05-2012, 02:19 PM
Hội An không có đầm đủ rộng và vô chủ để đủ sức chơi lure đâu ...... muốn lure cá nước ngọt thì chỉ có bầu sen + đầm Trà Quế , muốn chơi cá biển + sông nước lợ thì phải vòng quanh mấy cái đập , đê , âu thuyền .......

sol182
02-05-2012, 10:58 PM
Một điểm lure cho ae Đà Nẵng. loại cá : chưa biết XD

2667

2668

Nhân tiện cho e hỏi: Trong hình dưới thì 3 cái cục to to ngoài cùng từ trái qua là gì ạ, có phải là phao không ạ, chất liệu thì bằng nhựa.

2669

cahanhmuoi
03-05-2012, 01:43 AM
Câu lure mà cước có 2.0 ...... thế này làm sao bắt cá to được hử bạn Sol :D
Luôn tiện mình khuyên bạn khi câu lure thì nên sài dây nylon có thương hiệu thay cho loại cước phổ biến thông thường mặc dù sẽ tốn kém hơn 1 ít vì nó chịu lực kéo cao hơn hẳn ( cùng đường kính cước )
Và khi vút 1 đường lure nổi thì dây nylon tốt có vẻ thẳng hơn so với loại cước câu thông thường >>>> giật sóc cá chính xác hơn ( cái này mình nghĩ sao viết vậy ) :D

sol182
03-05-2012, 09:32 AM
Hè hè, cái này mình cũng nghiên cứu rồi. Dây bạn nói là dây braid - dây bện, loại thường là 100m giá 180k. Mono là dây cước, cuộn mình đang dùng của Nhật giá 60k - 100m . Mình tính vài bữa nữa rồi thay dây này, do đợt vừa rồi đi câu cá diết với rô phi nên mua cuộn này, thấy lực tải cũng được 6.5kg mà dây 2.0 nên đôi được xa hơn tí, tiếc nên dùng ráng hề hề. Về phần cá khủng thì mình nghĩ không có đâu bạn à, giờ đi đâu cũng gặp lưới với chích điện. Mà người ta là miếng ăn nên cũng không trách làm gì, đứng nhìn rồi lặng lẽ thu cần đi về thôi ^^.
Đồ nghề mình toàn lure tự làm thôi, hì hì, nên mất cũng đỡ tiếc. Đang hoàn thiện con spinner và test ạ.
Bác mecauca123 tham gia vào cho vui nhé. Hôm bữa bác câu ở đâu thế, lure ạ ?. Cá mú thế nào bác .

huydnvn
03-05-2012, 09:58 AM
Câu lure mà cước có 2.0 ...... thế này làm sao bắt cá to được hử bạn Sol :D
Luôn tiện mình khuyên bạn khi câu lure thì nên sài dây nylon có thương hiệu thay cho loại cước phổ biến thông thường mặc dù sẽ tốn kém hơn 1 ít vì nó chịu lực kéo cao hơn hẳn ( cùng đường kính cước )
Và khi vút 1 đường lure nổi thì dây nylon tốt có vẻ thẳng hơn so với loại cước câu thông thường >>>> giật sóc cá chính xác hơn ( cái này mình nghĩ sao viết vậy ) :D
Bác Hanhmuoi vào đây xem thủ mấy cuộn dây câu này thế nào nè:U
http://saigonfishing.com/a/news?t=30&id=957185

tuduy
03-05-2012, 09:59 AM
Bác Duy cho e hỏi là bác chơi cả lure lẫn mồi thật ạ ?

Hồi ở trong nam thì câu lure vì nhiều cá. Còn ra đây chủ yếu là câu mồi thật thôi vì lure hay bị móm lắm hè hè!

sol182
03-05-2012, 12:07 PM
Oh, e hiểu rồi ạ. Đang trên đường tìm kiếm 1 cái đầm,hồ nhiều cá để lure hehe.
@ Huydnvn : Tiếc là những loại dây đó ở Sài Gòn, hêhê, nhìn thèm.
@ All : bác bác các chú cho e hỏi là chú chủ cửa hàng Bày Nhỏ có chơi trong diễn đàn mình không ạ.

tuduy
03-05-2012, 03:05 PM
Duy thấy ở Đà Nẵng tiệm Huyền và tiệm anh Bảy Nhỏ có bán đủ các loại cước đó chứ, cần gì Sài Gòn.

sol182
03-05-2012, 06:24 PM
có nhưng là mấy cuộn xịn a Duy à. Cuộn braid giá tầm 70-80k không có. A Duy cho e hỏi popper có loại nào chìm không ạ. HIx e có mua 1 con pop mà thả vô thùng nước nó chìm nghỉm à. Vì theo e biết pop phải nổi để mình rê nó tạo tiếng + bọt nữa ạ, hix.

cahanhmuoi
03-05-2012, 08:37 PM
Cuốn mà bác Huy đưa ra là cước tàn hình dân câu ở miền Bắc hay dùng để làm thẻo trong câu Đài và ISO ..... mình mơ làm gì không biết nữa . Mình là mình chỉ mơ đến cước Tenryo và Shimano của Nhật thôi ...nhưng mà qua 1 thời gian sử dụng thì vẫn đứt như thường nên mình về lại dòng cước balsax tầm trên dưới 80 nghìn 1 cuộn 100m ... 1 hay 2 tháng thay 1 lần cho nó kinh tế ..hì hì

leeminsown13
03-05-2012, 10:30 PM
có mấy con lure, lâu lâu lôi ra ngắm cho đỡ ghiền.

2670

2671

sol182
03-05-2012, 10:42 PM
@ leeminsown13 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?91-leeminsown13) : Anh gây nghiện cho em quá nhé. Anh Sơn cho em hỏi là giá con mắc nhất và rẻ nhất ( ko tính mồi su dẻo ) trong hộp trên là nhiu ạ. Vừa liên lạc được thêm anh mecauca123 mà đăng ký chưa xong nên chưa vào được. Qua trao đổi thì em thấy anh này cũng rất ghiền môn này ạ. Mong anh đăng ký nhanh để vào trao đổi kinh nghiệm ạ.

huydnvn
04-05-2012, 07:23 AM
có mấy con lure, lâu lâu lôi ra ngắm cho đỡ ghiền.

2670

2671

Mỗi con bèo là 100k ! Đúng là thú chơi lure thật là tốn kém. Nhìn phát thèm!

tuduy
04-05-2012, 08:31 AM
có nhưng là mấy cuộn xịn a Duy à. Cuộn braid giá tầm 70-80k không có. A Duy cho e hỏi popper có loại nào chìm không ạ. HIx e có mua 1 con pop mà thả vô thùng nước nó chìm nghỉm à. Vì theo e biết pop phải nổi để mình rê nó tạo tiếng + bọt nữa ạ, hix.

Theo Duy biết thì không có con pop nào chìm mà chỉ có con jig mới chìm thôi bạn sol182!

sol182
04-05-2012, 12:44 PM
Vâng đúng rồi bác Duy e mua trúng con pop dỏm ạ. Hix.
Bác Duy show bộ lure e coi đi ạ.
@ Dungnhi : bác sửa lại tên topic là sân chơi cho lure Đà nẵng Hội An được không ạ .

leeminsown13
05-05-2012, 11:41 AM
Hôm qua, có cậu đi lure để kiếm cá, ai ngờ con lure nó câu luôn chủ của nó.
Lần sau đi nhớ dắt theo cái kềm nhọn và cái kềm cắt trong lưng nhé..
Đúng thật, hình dung lúc đó ko có mình ở đó chắc cậu hy sinh ngón tay quá hỉ.
Bài học đấy nhé

mecauca123
05-05-2012, 12:09 PM
hehe chào anh em, mới nhờ anh dungnhi kích hoạt cái tài khoản ^^. Mình có chơi môn này được một thời gian và có chút kinh nghiệm tý xíu, đang chờ sol182 thiết kế một chuyến câu anh em giao lưu ^^, hàng hóa thì có mấy em dã chiến nhưng bị cá lôi mất rồi, may mà còn mấy em đánh chẽm 2676
Mời anh em đọc mấy bài viết mình từng câu xem như ra mắt câu lậc bộ mình ạ. Thân
http://www.4so9.com/cau-ca-loc-o-ba-hao-ace-vao-ung-ho-nao-5-11105.html
http://www.4so9.com/lure-o-ke-tien-sa-dan-nang-11503.html
http://www.4so9.com/ca-loc-o-quang-ngai-11561.html
http://noi.vn/blog-cua-thanh-vien/xem-bai-viet-120-banh-va-hanh-trinh-di-tim-su-suong--theo-dung-loi-tac-gia-hoacaloc-hoiquanbancau-vn-/ACE_VODOI/00048e356fa0841d4bf7b9dbafeb02174564.noi

sol182
05-05-2012, 01:45 PM
Hề hề, cuối cùng anh mecauca cũng tham gia post bài được rồi hề hề. Để e lành vết thương đã rồi mới đi tiếp anh. Gấu e biết cấm đi câu rồi, mà để tính đường vượt biên ạ.
@ Anh Sơn: nghĩ lại vẫn thấy ghê anh à :D

2677

tuduy
07-05-2012, 10:09 AM
Vâng đúng rồi bác Duy e mua trúng con pop dỏm ạ. Hix.
Bác Duy show bộ lure e coi đi ạ.
@ Dungnhi : bác sửa lại tên topic là sân chơi cho lure Đà nẵng Hội An được không ạ .

Hè hè có chi đâu mà show! Mấy con lure lâu rồi hỏng xài, xấu hoắc, cũ mèm bác Sol182 ơi.
Nếu muốn chơi tiếp thì phải xắm lại thôi. Mà lúc rài Duy thích câu rê hơn. Mới rê được chục con mú còn bú bình ở Đê Hàn Quốc! Nhỏ quá 2, 3 lạng một con thôi không dám show, con lớn nhất và duy nhất 1kg còn rộng hồ gương, chưa xơi đây!

sol182
07-05-2012, 10:52 AM
@ tuduy: A, haha, chỗ này tăm tia nhiều lân nhưng chưa có thời gian đi, hôm nào ra lure phát thữ. Chắc lure bác hàng giống e, để vài tháng là gỉ sét hết. Bác Duy rê tôm hả. Bác Duy có các loại nào. Mà con lure nào hư đừng vất nghen,cho e lấy về nghiên cứu ạ.
@ All: Mới biết thêm được 1 cách lure. Trước tiên dùng poper dụ cá. Sau đó thả lure chìm vào chỗ mình thả poper, cho poper tạo sự chú ý bằng tiếng động khoảng 15 phút là ok, hiehe.

tuduy
07-05-2012, 11:22 AM
@ tuduy: A, haha, chỗ này tăm tia nhiều lân nhưng chưa có thời gian đi, hôm nào ra lure phát thữ. Chắc lure bác hàng giống e, để vài tháng là gỉ sét hết. Bác Duy rê tôm hả. Bác Duy có các loại nào. Mà con lure nào hư đừng vất nghen,cho e lấy về nghiên cứu ạ.
@ All: Mới biết thêm được 1 cách lure. Trước tiên dùng poper dụ cá. Sau đó thả lure chìm vào chỗ mình thả poper, cho poper tạo sự chú ý bằng tiếng động khoảng 15 phút là ok, hiehe.

Duy rê bằng mồi tôm sống, tôm nhỏ thôi bằng ngón tay út, vì ít cá lớn lắm. Mấy con lure của mình tuổi thọ mới có... hơn 5 năm thôi, đồ cổ goài!

sol182
07-05-2012, 09:40 PM
Tuổi thọ đâu có là gì bác Duy. Toàn là hàng nhựa với gỗ không mà hehe.

sol182
08-05-2012, 09:04 PM
Thấy mấy bác nói đã đến mùa câu nhói. Để tìm được 1 cái ghềnh thích hợp vác poper đi rê nhói thử hê hê. A sơn đi không hè.

mecauca123
09-05-2012, 07:37 AM
Thế thì nhanh chân lên sol182 ơi, thiết kế cuối tuần này đi được không nhỉ ^^?

sol182
09-05-2012, 09:58 PM
Thế thì nhanh chân lên sol182 ơi, thiết kế cuối tuần này đi được không nhỉ ^^?
Chưa được bác mecau ơi. Chủ nhật này e thi lấy bằng ạ. Khu vực đó cũng khó đi nên để e nghiên cứu thêm.

Ghềnh Nam Hải Vân bắt đầu từ khu vực kho xăng dầu Liên Chiểu kéo dài ra đến khu vực hầm số 1 của đường sắt. Đến đây có mấy cách thế này :
+ Đi ghe thúng : Khỏe nhất nhưng tốn 'xiền". Bạn liên hệ với các ghe thúng đậu ở bến sát chân đèo - đi qua gác chắn đường sắt xuống bến. Nếu ghe thúng ở Liên Chiểu đưa bạn ra ghềnh ( chạy khoảng trên dưới 01 km thôi) giá chắc khoảng 150-200 ngàn.
+ Đi bộ từ khách sạn Hải vân Nam tụt xuống dốc - dốc rất đứng. Cách này có sức khỏe một chút - ngày xưa có bác xuýt nữa đứng tim khi leo lại lên dốc này. Vấn đề ở chỗ không biết đường xuống bây giờ có còn không vì mấy lần đi ghe ngang đây thấy cây cối rậm rạp lắm.
+ Đi qua hầm số 1 : Gởi xe ở khu vực gác chắn đầu hầm đi bộ xuyên qua hầm - cách này cần có đèn pin sáng, đi có bạn càng tốt nếu bạn là người sợ ma, cần cảnh giác tàu hỏa, khi có tàu phải vào các khoang tránh để núp. mang theo một ít bông để nhét lỗ mũi để lọc khói tàu hỏa. Đi qua hầm lội sườn núi xuống bãi cát để ra ghềnh ( ở đây gọi là bãi Hãm).
Chúc vui.
Thân/ Đông.

mecauca123
12-05-2012, 11:28 AM
Sang nay nhân dịp rảnh quá không biết làm gì mình lấy đồ đạc chuẩn bị làm một chuyến đi Quảng Ngãi kiếm con cá. Mới đi được mấy phút thì điện thoại reo. Một con gấu ^^. Gấu hẹn trưa nay ra câu cá rô đồng, http://www.4so9.com/images/smilies/wink.png, thế là đi toi kế hoạch rồi. Thôi thì ghé tạm chỗ nào làm vài đường lure cho nó đỡ ghiền vậy. Ở Quang Nam này nhiều hồ sen lắm, mà cái nào tên cúng đẹp. Nào là Bàu Hà Kiều, nào là hồ Hiền Lương ^^ ôi giời cứ như là phim ấy. http://www.4so9.com/images/smilies/wink.png . Hôm nay ghé hồ Hiền Lương thôi. Mùa này sen nở đẹp lắm các bác. Giá mà không có mấy thằng chích điện làm việc cả ngày lễ thì cá câu sao hết nổi ^^. Trước tiên em chơi con nhái giả cho nhảy trên mấy lá sen một hồi rồi cho nó nhấp ở những khoảng trống. Đi như thế vài đường thì BỤP một phát, há há. Lôi được em nó vào thì hóa ra chỉ là một đứa còn bú tý. Thả cho mày lớn http://www.4so9.com/images/smilies/wink.png. Em bỏ khu này đi lên đầu hồ, nơi có bãi trống và sen chưa mọc tới. Thay con D-spinner chiến vào đi sát đáy. Em quăng ra xa nơi có đám lục bình nổi rồi đi chậm. Ba đường câu thì nghe ghì mạnh cái đầu cần. Đóng một phát rõ ngọt. Em này có lẽ to, ghì mạnh quá khà khà. Một hồi lôi được vào bờ thì hóa ra là con cái. Nhìn cái thân hình múp míp, mũi ngắn cũn cỡn, đầu tròn xoe, lại nữa gần hậu môn có cái lỗ gần và sát, đích thị các cái (cái này là khoa học à nha http://www.4so9.com/images/smilies/wink.png). Đang hí hửng thì nhìn ra đám bèo vừa rồi em thấy có gì lăn tăn lí nhí. Ồ, thì ra la cá ổ. Như vậy là em này đang nuôi con. Tội nghiệp nó quá nên em thả cho về lại với chồng con nó. Nhưng lại nghĩ nhỡ thằng nào câu mất thì sao. Thế là em quyết định cho nó nhớ mùi đời ^^. Em đi tiếp đường câu ra đó, đi ngay vào ổ, bụp. Thế là được thêm con cá đực, hố hố. Thôi thì thả mày tiếp luôn. Kiên trì đi tiếp đường câu được hơn nửa tiếng thì lại lôi em cá mẹ lên lần nữa. Sau khi thả lại cá em câu tiếp hơn một tiếng nữa với nhiều con lure khác nhau nhưng không thấy động đậy gì. Thế là an tâm một tý rồi, chắc vợ chồng nó không dám đớp bậy nữa. Thu cần về được rồi, với em thế là quá đủ cho buổi sáng. Đi về mà em chỉ hy vọng đừng có thằng chích điện nào thấy gia đình nhỏ chúng nó. Chúng mà lớn lên hết thì năm tới thiếu gì cá mà câu. Dù sao cũng thấy vui vui ^^
Vài hình ảnh cho anh em coi đỡ ghiền

26872688268926902691

sol182
12-05-2012, 08:02 PM
Sướng thế. Hôm nào e phải bám càng thôi hehe. A có sẵn sàng không anh An hehe. À cho e hỏi là hộp đựng lure giá như thế nào anh, chứ mỗi lần đi bỏ trong cái hộp to đến nới nó xáo tung cả lên.

dungnhi
12-05-2012, 08:41 PM
...Như vậy là em này đang nuôi con. Tội nghiệp nó quá nên em thả cho về lại với chồng con nó. Nhưng lại nghĩ nhỡ thằng nào câu mất thì sao. Thế là em quyết định cho nó nhớ mùi đời ^^. Em đi tiếp đường câu ra đó, đi ngay vào ổ, bụp. Thế là được thêm con cá đực, hố hố. Thôi thì thả mày tiếp luôn. Kiên trì đi tiếp đường câu được hơn nửa tiếng thì lại lôi em cá mẹ lên lần nữa. Sau khi thả lại cá em câu tiếp hơn một tiếng nữa với nhiều con lure khác nhau nhưng không thấy động đậy gì. Thế là an tâm một tý rồi, chắc vợ chồng nó không dám đớp bậy nữa. Thu cần về được rồi, với em thế là quá đủ cho buổi sáng... Dù sao cũng thấy vui vui ^^
Vài hình ảnh cho anh em coi đỡ ghiền

26872688268926902691

Anh này hay thiệt!

mecauca123
13-05-2012, 08:05 PM
Hi Sol182, hộp đựng lure thì anh bạn gửi từ Sài Gòn ra cho mình, hình như mấy chục ngàn thì phải. Nói chung cái hộp có nhiều ngăn nhỏ và có thể tháo lắp các ngăn để đựng mồi được nhiều loại khác nhau. Hộp đựng lure này thì kể ra cũng không tiện lắm. Nếu xác định câu loại cá nào thì chỉ mang mồi cho loại cá đó. Mồi đựng trong những hộp nhỏ vừa con mồi, như thế có thể bỏ vào túi quần áo di chuyển dễ dàng. Ví dụ khi đi câu cá lóc, cá tràu thì mình mang hai con nhái nổi chống vướng để câu địa hình rong, sen và mang hai con mồi chìm là Spinner bailt với loại câu nước trong và loại câu nước đục để đề phòng địa hình trống trải, thế là chỉ cần mang 4 con thôi. Khi câu cá chẽm thì mang mồi khác. Như thế dễ bảo quản hơn là bỏ chung.

sol182
13-05-2012, 08:52 PM
E thì cũng chia ra như anh An á, nhưng mà em có 4 con cá thôi : 1 cào đáy , 1 con lửng, 1 con sát mặt với 1 pop mới mất hồi chiều hix, thêm vài con su dẻo, nắp khoén, thìa tự làm. NHưng e chưa biết phân như anh, mỗi lần em đi là phải na theo hết. Hix. E cũng muốn có 1 bộ để đánh từng loại cá như thế :( . Anh ơi khi nào chạy Đà Nẵng alo em cafe giao lưu chỉ vẻ thêm cho em với T_T . Dẫn anh đi câu luôn, mà em chưa có con nào ^^. Với lại khi nào anh sắm đồ cho em biết với. Em không quen ai để gửi hết mà chã lẽ mua 1-2 con lại đi ship, dồn tiền nhiều mua thì lâu với khó lắm ạ.

CRAZYCAT
13-05-2012, 09:25 PM
Về hộp lure bạn mua ở bảy nhỏ, mình cũng mua chỗ đó hộp nhỏ 60k đựng được 10 con lure, về mồi lure cá giả thì mình thấy huyền chợ hàng bán đầy, còn bạn muốn mua nhái giả lure lóc thì phải đặt trên mạng ship về, đà nẵng không có bán nhái giả, chơi môn này đầu tư hơi bị tốn kém tính đến giờ đi lure lóc mình mất 6 con nhái giả rùi mỗi con cũng 280k.

sol182
13-05-2012, 10:06 PM
Hè hè, tk bạn crazy nhé. MÌnh đúng là có hay lên chú Bảy mua lure, giờ mỗi lần lên là hỏi mua lure hả con :)), chắc nhớ mặt vì mua ít hỏi nhiều hehe. Chú Bảy cũng có báo giá, nhưng mà hôm đó hỏi nhiều rồi nên về, ko dám kêu lấy ra cho xem hì hì. Phần mua lure thì mình hay qua Huyền, Huyền có mấy con lure khá chuẩn nhưng bị hơi dài, tầm 9cm trở lên. Bên chú Bảy thì lure có loại ngắn và dài nhưng toàn bộ là hàng TQ, nên mua về không đúng action. Mình mua 2 con, 1 loại nổi, 1 con thì bị chìm, 1 con pop cũng bị chìm. Mà bạn biết rồi đấy, pop thì đáng lẽ ra acction phải nổi. Nên hình hay qua Huyên hơn, mặc dù Huyền có vẻ hơi khó chịu khi mình lựa lâu.
Nhân tiện Shore jigging có phải là câu lure và nhấp ở ghềnh không hay cũng rê ở ghềnh. VÌ mình lên youtube search thì thấy ra tùm lum .

cahanhmuoi
13-05-2012, 10:13 PM
hôm qua đi câu ở sông Trường Giang , đêm xuống cá táp đì đùng trên sông nhưng lure mồi thật cá chả chịu ăn , địa hình rất đẹp nhưng khổ một nỗi là tối thui tối mò nên không biết phải sài mồi giả loại gì nhể có ai tốt bụng chỉ dẫn mình với không :( ... nói trước là ban ngày thì không có 1 con cá gì táp mồi hết vì địa thế rất chi là hiểm trở ở đáy nên cá chỉ ra ăn mồi vào ban đêm thôi

CRAZYCAT
13-05-2012, 10:22 PM
sol182 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?5732-sol182) Haha đồng ý với bạn quá, qua huyền mua lure thái độ bán hàng quá kém.bảy nhỏ thì lure đa số đồ trung quốc cũng tại đà nẵng ít người chơi mồi giả nên mồi giả không đa dạng, Gửi bạn cái clip để hình dung về shore jigging, môn này hạng nặng chơi hơi bị mỏi. đầu tư trang bị cũng không ít đâu. Nếu bạn muốn mua mồi giả thì vao docau.com của anh Đặng Hạnh hay minhthanhtackles của anh Tỉnh đặt hàng, ship thì 1 ngày là tới . Mình kết mua đồ anh đặng hạnh vì anh này rất nhiệt tình có khi mua nhiều ành free cho bạn mấy con mồi giả.
http://www.youtube.com/watch?v=tiuhL1bqLLI

cahanhmuoi (http://www.caucadananghoian.com/member.php?821-cahanhmuoi) Dạ em thì thấy người ta lure ghềnh, đầm, ao, hồ chứ ít ai lure sông lắm ạ vì cá ăn mồi giả ở sông rất thưa, bác có thể nói cụ thể câu cá gì để biết mồi giả phù hợp ạ

sol182
13-05-2012, 10:37 PM
@ Crazy : tiền ship như thế nào anh, tưởng có mình mình bị thái độ như vậy thôi hehe. Khi nào anh lại sắm lần nữa ^^! . Sơ sơ có phải là dùng các loại lure nặng và pop để rê ko anh.
@ cahanhmuoi: Anh nên chọn những con lure phát quang ấy, e thấy hàng cicada là đúng với anh cần nhất, vừa sát đáy vừa phát quang,lại có acction rất đáng ghét, anh lên goole tìm thêm nhé, giá tầm 150k.

cahanhmuoi
13-05-2012, 10:53 PM
Sol đã xài thử chưa ... mà tiện thể cho anh hỏi là có con nào nổi phát quang không ... chứ chìm thì anh đánh mồi sống vẫn dễ hơn vì hợp với truyền thống lâu năm của mình mà . Vấn đề ở đây là anh muốn câu nổi thì liệu pop có hợp không và nên sài con pop to thế nào đối với trường hợp này là anh biết chắc cá vược tầm 1kg ~> 2 kg :(

CRAZYCAT
13-05-2012, 10:55 PM
sol182 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?5732-sol182) Bạn mua cần câu hay hóa đơn >1tr thì free ship mua mồi giả thì 20k fee ship, bạn gọi trưc tiếp họ tư vấn cho nhiệt tình lắm đừng lo.
cahanhmuoi (http://www.caucadananghoian.com/member.php?821-cahanhmuoi) vược tầm 1kg ~> 2 kg thì anh chơi mồi cá giả hay jig lure lững, còn lure nổi thì em chưa thấy ai lure pop nổi để trị vược chắc chỗ sông anh câu là nước lợ ?
http://lh6.ggpht.com/lytrungtin/SGr6mHOzBmI/AAAAAAAAAjM/2OluF_jt6J0/Lure%20chem%2011.jpg?imgmax=512

sol182
13-05-2012, 11:04 PM
@ Crazy : mua mồi giả thì 20k free ship là sao anh.
@ Cahanh: Nổi phát quang thì e chưa thấy anh ạ, nhưng e nghĩ chắc có. Vì nổi như pop cơ bản là tạo tiếng động rồi nên ko cần phát quang. Phát quang thì tìm loại lăn 1-2m ấy anh. Cá vược thì chuyên táp lure nhé, hé hé, cá tầm 1-2kg thì em nghĩ a nên mua con lure tầm 8cm đổ lui lại. Nhưng vẫn có rất rất là nhiều trường hợp cá táp lure to hơn miệng nó nhiều. Vì cơ bản lure làm nó ghét, muốn tấn công chứ không phải là thức ăn. Trước e cũng nghĩ lure nhỏ thì câu cá nhơ nhưng tìm hiểu mới thấy sai. E biết có vậy thôi hà. Anh có thể dùng pop tạo tiếng cũng được nhưng phải kiên trì đôi 1 chỗ thôi, ai chứ vược thì nó săn mồi hổ báo lắm .

CRAZYCAT
13-05-2012, 11:10 PM
sol182 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?5732-sol182) fee not free @.@ phí vận chuyển

cahanhmuoi
13-05-2012, 11:15 PM
thanks Sol nhé ..... hì hì nói thật là hôm qua anh đi câu Hồng + Hanh ...... 18h37 phút .... đứt cước ( cước braid 0.60 mm) , 18h54 phút gãy cần ( cần Tica 2m7 loại acc 3 ) quá nản với các chú hồng khủng hơn dự tính nên anh chuyển qua câu cá Hanh và lặng nhìn ghe bạn lôi cá hồng ( vì nó câu ở bãi nên cá nhỏ hơn và không có chướng ngại vật hiểm ), cá thảy 4 con tầm 6 lạng 1 con . 22h 15 phút bắt đầu táp đì đùng trên sông nên thử móc 1 con cá nhỏ không chì rê rê nổi trên mặt nước xem sao , kết quả là lạng theo mồi rất nhanh , táp rát dũng mãnh nhưng mà là bọn nó đuổi theo bầy cá đối và tôm , xem con cá mồi của mình như bèo bọt trôi sông có tức không cơ chứ . Nản .... thả mồi chìm dần xuống đáy thì vẫn ăn và vẫn đứt ( điệp khúc này chắc là do đi không coi giờ :) tức không sao chịu nổi ) nên anh tính là đem pop qua lôi thử vài đường xem sao vì mọi năm vẫn có người lôi được cá vược chỗ này lên bờ nhưng câu bằng mồi tôm , cá sống rê nổi .....
Để xem tình hình như nào rồi rủ rê cu Sol vào tập tạ cùng :D hé hé
P/s : rất cảm ơn bạn CRAZYCAT đã quan tâm . Thú thực là mình không ham cái bọn vược này cho lắm vì bọn nó là cái loại chuyên gia phá ổ cá của dân câu hanh và hồng mà :D mình nói đây không phải là lure nổi hoàn toàn trên mặt nước mà do ngôn từ của dân câu hanh hồng thì câu sát đáy gọi là câu chìm , câu từ mặt nước đến sâu không quá 3m thì gọi là câu nổi :D xin lỗi bạn vì ngôn từ của dân câu hanh hồng là thế nên gây cho bạn sự hiểu nhầm

sol182
13-05-2012, 11:15 PM
Ship ra Đà Nẵng cũng 20k anh hả, được vậy thì sướng quá. Em cứ nghĩ jig là lưỡi câu có gắn thêm đầu chì. NHưng lên mạng tìm thì vẫn ra lure jig, mong anh giúp e hiểu vấn đề này với a.
@ Cahanh: Á,pop là nó nổi hoàn toàn trên mặt nước luôn á anh, anh mua mây con lure màu giống cá đối cũng được nè. Anh hay đi tối vậy chắc e khó theo quá, mấy con có ánh bạc trăng làm nó sáng lên được á. Cũng tính rãnh chạy vào anh chơi, mua lure giùm anh đem vô nữa mà tháng ni không đi làm nên e nghèo. Tính mua dây braid nữa mà chưa có xiền. A nghiên cứu vài cái ao đầm trước giùm em, hế hế. Để mua lại con pop chứ mất rồi.

mecauca123
14-05-2012, 10:58 AM
Anh em ơi thiết kế một chuyến câu lure gấp gấp, mình hết chịu nổi rồi ^^ , thèm cá vược quá, ^^

sol182
14-05-2012, 12:08 PM
@ anh An : cá vược phải liên hệ anh cá hanh í anh. Mà nói nhỏ là e nghe 1 tay câu lão luyện đồn e là có 1 chỗ có cá vược mà cũng ít, cũng cách trung tâm 1 đoạn thôi, mà e chưa có đủ đồ nghề để đi chiến. E có đi ngang rồi, địa điểm khá thoáng hehe. Anh rãnh ngày nào, cùng lắm là móm thôi mà anh nhể ^^!
Ngứa tay qus, chắc chiều nay làm phát ngoài Bạch Đằng thôi .

mecauca123
14-05-2012, 03:04 PM
Thứ 7, chủ nhật này nè Sol, nói chung đi câu móm hoài nên có móm nữa cũng thế, ^^ , xem sắp xếp thế nào rồi mình đi, đồ nghề thì mình cũng hạn chế lắm nhưng được cái biết tận dụng :)

cahanhmuoi
14-05-2012, 08:44 PM
mecauca123 : anh là người Thăng Bình á hã ..... bớ làng quơi .... cùng quê nề .... hôm nào vào sông Trường Giang làm chuyến lure hề ....

sol182
14-05-2012, 09:07 PM
Tình hình dạo này đi hóng hớt nghe nói chỗ metro cá ăn rất rộ, gồm hanh, hồng, lâu lâu có cả vược, và tùm lum. MỖi ngưởi kể 1 đằng nhưng tóm lại là cá ăn rất rộ. Mai anh An rãnh không, e tính đi, ra lure và chiến thử. Không ai đi thì sáng mai em Vào Hội An câu với anh Cahanh được không ạ, anh bận thì em ra metro 1 mình vậy hehe

cahanhmuoi
14-05-2012, 09:11 PM
sdt 0903 640 923 có gì cứ liên hệ nhé Sol

sol182
14-05-2012, 09:19 PM
Anh khỏi lo, lưu từ cái hồi topic mới lập á. Mà e đi theo anh phải chuẩn bị những gì ạ, hay đem cần vs máy, giỏ đựng cá theo thôi hí hí. Sông Cẩm An lure được không anh.

cahanhmuoi
14-05-2012, 09:45 PM
ờ thì muốn lure cá gì :) ..... nước ngọt nước lợ hay biển cả bao la ...... chứ nói trống không thì anh chịu à nha .... với cả anh chỉ có nghĩa vụ đưa chú em xuống đến bãi câu thôi nhé ... còn cái khác anh không dám chắc à

sol182
14-05-2012, 09:55 PM
Ơ anh không đi câu luôn hả, cá vược hay cá hanh có không ạ.

cahanhmuoi
14-05-2012, 10:05 PM
anh phải xem có việc hay không đã ..... nếu muốn câu lure vược thì ban ngày anh không dám nói ... còn muốn câu hanh thì ok ....... anh sẽ chỉ bãi câu ngày cho em ...... cá đủ kích thước ... nếu em chuẩn bị đc cần to câu hồng càng tốt ... vì đây là 1 bãi rất nhiều gạch đá nên hanh hồng ở nhiều .... còn cá vược thì...... chiều tối mới ăn em à

sol182
14-05-2012, 10:08 PM
Mồi là mài mại rồi, còn chỗ để xe sao anh. HỎi nhiều quá, hê hê.

mecauca123
14-05-2012, 10:11 PM
hihi bác Cá hanh quê ở đây luôn à, bác với sol hôm nào đi câu thứ 7, chủ nhật thì gọi em nhé, tại ngày thường phải làm rồi ^^

sol182
14-05-2012, 10:16 PM
Làm chờ anh mãi, tưởng mai đi được với em chứ. Đi mình chắc đi quanh quanh thành phố rồi

cahanhmuoi
14-05-2012, 10:17 PM
Mài Mại anh sẽ đào cho Sol 1 ít thật tốt để câu ( cái này anh hứa đc ) chỗ để xe thì ... qua đò xong đi dọc bờ kè ( đường bê tông rất thoáng mát ) thích chỗ nào dừng chân chỗ đó mà câu :D à em nên chuẩn bị 1 ít tôm tầm ngón tay út để câu phụ ( trường hợp hồng ăn nhiều hoặc hanh không ăn mài mại :)
nếu em đã quyết định mồi mài mại chủ lực thì nên đem theo cần mỏng cước tơ để câu cả cá đục và cá hanh nhón (lỡ lỡ 4 ngón tay người lớn ) nữa nhé

sol182
14-05-2012, 10:27 PM
HÔm bữa e hỏi nghe họ bảo mua bịch 10k thôi anh, đào làm gì anh mất công. Tôm sống hả anh, mai không có ai đi cùng rồi chắc em đi quanh quanh thôi. Nói trước để a khỏi chờ ạ.
@ CrazyCat: Sao rồi anh, đã tìm hiểu được về kè chưa, mai có dự tính gì không.

cahanhmuoi
14-05-2012, 11:22 PM
10k 1 bịch mà mồi rất tệ , bảo quản được tầm 2 tiếng và không đủ cứng cáp để câu hanh thì làm gì ???? chi tiết về loại mồi anh đào liên hệ Huydnvn để biết thêm chi tiết ... hè hè .... chơi là phải mất công chứ lười thì không đi câu nổi đâu

tuduy
15-05-2012, 09:16 AM
hè hè! Hai bác câu lure sao có mài mại ở đây nữa. Hấp dẫn quá cho tui theo với. Sol182 cho Duy xin số Đt với, đt của bac Cahanhmuoi Duy có rồi! Mai tiếc quá bận đi làm không theo ké được. Hổm rày Duy câu rê buổi tối ở Đê Hàn Quốc cũng có cá, hôm kia vừa được 1 mú 1kg câu bằng mồi tôm. Hai bác hổm rày câu nhiều cá không post hình cho anh em xem với. Mình không có máy chụp hình, Đt cùi bắp không chụp hình được hè hè!

mecauca123
15-05-2012, 10:05 AM
Có bác nào biết chơi suft casting không, ném mồi ra rồi anh em mình để đó đi lure cũng được mà ^^. Thứ 7, cn này tính thế nào đây mấy bác ^^

tuduy
15-05-2012, 10:45 AM
Thì đi câu chứ còn tính thế nào nữa, câu giao lưu một bữa đi bạn (anh) mecauca123 ơi!

leeminsown13
15-05-2012, 11:52 AM
sol82: mai em đi ra Metro thì hú anh, rãnh anh đi chung cho vui. chiều cũng được

cahanhmuoi
15-05-2012, 12:33 PM
hè hè! Hai bác câu lure sao có mài mại ở đây nữa. Hấp dẫn quá cho tui theo với. Sol182 cho Duy xin số Đt với, đt của bac Cahanhmuoi Duy có rồi! Mai tiếc quá bận đi làm không theo ké được. Hổm rày Duy câu rê buổi tối ở Đê Hàn Quốc cũng có cá, hôm kia vừa được 1 mú 1kg câu bằng mồi tôm. Hai bác hổm rày câu nhiều cá không post hình cho anh em xem với. Mình không có máy chụp hình, Đt cùi bắp không chụp hình được hè hè!
Mấy hôm rày cá ở H.A ăn toàn cá khủng ... hôm thứ 7 đi câu với a. Huy cước braid 0.60 + cần tica 2m7 ( 2 khúc mà cứng như que củi ấy ) thế mà trụ không nổi với mấy con cá Hồng .. đứt 2 phát đến phát thứ 3 thì gãy luôn :( chỉ có a.Huy câu bằng mồi tôm đất được mấy em hồng khá khá mà sao không thấy hình lên chi hết :D:D

mecauca123
15-05-2012, 01:05 PM
thế thứ 7 hay chủ nhật anh em tập trung đi thế, cho mình xin thời gian và địa điểm luôn với, ^^ mình đi ké ^^

tuduy
15-05-2012, 02:47 PM
Vậy chiều thứ 7 mình câu, khoảng 3h30 có mặt ở Hội An đi. Còn địa điểm câu và địa điểm hẹn nhờ bác Cahanhmuoi tư vấn dùm với nhe, mồi câu mình chuẩn bị tôm đất và cá đối câu Hồng, cước 0,60 đến 0.80 mm được không vậy bác Cahanhmuoi. Các bác có thống nhất không? Bác nào đi cho Duy biết với?
Đt của Duy 0918 455 142.
Bác nào đi cho xin số điện thoại để Duy liên lạc cho tiện nha!

huydnvn
15-05-2012, 07:27 PM
Vậy chiều thứ 7 mình câu, khoảng 3h30 có mặt ở Hội An đi. Còn địa điểm câu và địa điểm hẹn nhờ bác Cahanhmuoi tư vấn dùm với nhe, mồi câu mình chuẩn bị tôm đất và cá đối câu Hồng, cước 0,60 đến 0.80 mm được không vậy bác Cahanhmuoi. Các bác có thống nhất không? Bác nào đi cho Duy biết với?
Đt của Duy 0918 455 142.
Bác nào đi cho xin số điện thoại để Duy liên lạc cho tiện nha! Con cá ở đây nó khôn lắm bác ơi híc híc. Em sẽ vào sau.

cahanhmuoi
15-05-2012, 09:24 PM
@ Huy : đừng nhắc đau lòng a Huy

sol182
15-05-2012, 10:03 PM
chơi là phải mất công chứ lười thì không đi câu nổi đâu E thấy phiền a chớ bộ .

@tuduy: số e là 0935 797 882.Mà anh đi từ mấy h tới mấy h vậy anh. CŨng muốn ra câu thử mà không có đồ sủi tôm với chưa tìm được chỗ gửi xe, cũng như giờ giấc ngoài kè Hàn Quộc.

Lên chuyến cuối tuần đi Hội An câu hồng, hanh hè. Ai trong đội Lure thì 1 cần ngâm 1 cần lure, hehe. Anh An ới, nhanh nhanh đi test nè, thấy mấy bữa ni họ lên cá lóc ầm ầm, sướng lắm. E đang dồn tiền chơi 1 con nhái có chống vướng và 1 con spiner bait như anh đây. TỐi nay đi câu trê ở hồ cá chơi rụng cần luôn mà đang nhắn ti chụp không kịp, hên chụp được cần. Sáng mai đi phục thù mới được.

@ Anh Sơn: Sáng nay đi mình nên em chạy quanh quanh mấy hồ thôi ạ.

CRAZYCAT
15-05-2012, 10:21 PM
HI SOL182 hôm nay được bội thu không vậy. mà đê hàn quốc nó nằm đâu , mình dân đà nẵng mà nghe lạ wóa!

sol182
15-05-2012, 10:27 PM
Ngay cái ngã 4 Lê Độ Với TRần Cao Vân a nhìn ra biển ( đoạn mà vừa hết chỗ tôn của khu xây dựng ấy) là anh thấy, theo e nghiên cứu thì ra đó chới SR Jig cũng được đó anh. HÔm nay e đi quanh quanh hồ trong thành phố thôi ạ, sáng ra thấy xe không đủ xăng mà tháng này ở không nên không dám đua bơi, hê hê. Nãy đi bị con trê beng rụng cần hên chụp được, mà xổng rồi hix.

mecauca123
15-05-2012, 10:37 PM
Con gấu bắt thứ 7 chở ra kè tiên sa bơi mới khổ chứ. :(( Chiều thứ 7 có thể đi với sol săn lóc được đấy, còn vụ Hội An thì chắc chủ nhật thôi, vô cùng xin lỗi các anh em câu kéo :((

CRAZYCAT
15-05-2012, 10:38 PM
sol182 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?5732-sol182) Hố Hố ... túm lại là móm hả. dân câu bị móm hay nói vòng vòng thay vì nói móm hehehe .bửa nào có nhái giả lên bàu sen trắng thôn diêu phong câu thử đi, mình hay câu ở đó , ăn lóc nhiều quá ngán nên lăn tăn đổi qua món cá biển rùi. Câu hồ trong thanh phố toàn rô phi, trê lóc khó câu được lắm. Có hồ nước ngọt bên sơn trà câu thử chưa
mecauca123 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?6670-mecauca123) bơi kè phải mang phao bác ơi sâu 10m lận

sol182
15-05-2012, 10:40 PM
Vâng, rứa thôi thứ 7 tập trung đi kè đi, e cũng muốn ra thử cho biết. Gặp rồi tính chuyện giao lưu bác cahanh luôn nhể.
Hồ nớ nghe đồn nước sâu lắm anh. Mà ở đó không ai câu hết, hồi dẫn anh Mecauca ra cho ảnh test, e không đủ đồ nghề. Bổi sáng câu ở công viên được 3 con trê tầm 1 lạng ^^! .Mà bàu sen trắng thôn diêu phong ở đâu anh, Quãng Nam hả.

CRAZYCAT
15-05-2012, 10:51 PM
Hồ đó nước sâu lắm có đủ loại cá hôm đi câu bắt găp con cá rồng nữa,chẽm cũng có nhưng khó ăn lắm, thứ 7 cn họ câu đông lắm, cá lóc ở đó câu đúng giờ cá sát bờ kiếm mồi mới bắt được không thì lure mỏi tay lun nhé, hôm đó đi lure bị móm gặp chú đó 8x tuổi rồi còn đi rê lóc, thôi thì ngồi tám hết buổi câu rồi chú chỉ cho mấy điểm câu, mới test được cái bàu sen ở thôn diêu phong thôi. Nó nằm trên đường đi suối hoa @@
http://wikimapia.org/#lat=15.9991719&lon=108.1414978&z=18&l=38&m=b tới cầu giăng thì hỏi dân nhá

sol182
15-05-2012, 11:04 PM
OK anh, bữa đó e cũng đi lure nhưng móm, thấy có tụi cũng 2x ra quăng tôm thì cá ăn nhưng xa quá e không thấy cá gì.
HIx đường đi suối hoa e chiu rồi. E ngủ đã, lấy sức mai oanh trê, hê hê.

mecauca123
16-05-2012, 07:48 AM
hi sol, thứ 7 này buổi sáng anh đi kè tiên sa, có số rồi nhé, ra đó mình bàn tiếp. Nếu sol không ra được thì đến chiều mình sẽ cafe nhé, để tính vụ kia ^^

tuduy
16-05-2012, 08:29 AM
E thấy phiền a chớ bộ .

@tuduy: số e là 0935 797 882.Mà anh đi từ mấy h tới mấy h vậy anh. CŨng muốn ra câu thử mà không có đồ sủi tôm với chưa tìm được chỗ gửi xe, cũng như giờ giấc ngoài kè Hàn Quộc.

Lên chuyến cuối tuần đi Hội An câu hồng, hanh hè. Ai trong đội Lure thì 1 cần ngâm 1 cần lure, hehe. Anh An ới, nhanh nhanh đi test nè, thấy mấy bữa ni họ lên cá lóc ầm ầm, sướng lắm. E đang dồn tiền chơi 1 con nhái có chống vướng và 1 con spiner bait như anh đây. TỐi nay đi câu trê ở hồ cá chơi rụng cần luôn mà đang nhắn ti chụp không kịp, hên chụp được cần. Sáng mai đi phục thù mới được.

@ Anh Sơn: Sáng nay đi mình nên em chạy quanh quanh mấy hồ thôi ạ.

Vậy là hôm qua Duy có gặp Sol đi với 1 người bạn câu ở công viên 29/3 thì phải, thấy quen vì Sol có post hình nhưng không chắc nên không hỏi. Cá trê ở công viên dễ câu lắm, buổi tối cầm đèn bin soi dọc bờ cá trê vào ăn sát bờ dạng lắm, mồi trùng hoặc dế cần ngắn chỉ nhấp vài cái là ăn ngay. Đi 1 vòng có khi câu cả chục con trê và lươn nữa. Hồi trước Duy hay câu nhiều lắm nhưng nghe nói hồ bị nhiễm độc nên không dám ăn. Sol muốn câu ở đê Hàn Quốc thì gởi xe ở nhà số 665 Nguyễn Tất Thành, từ cầu Thuận Phước đi qua khỏi ngã ba Lê Độ 60m nhìn bên trái là thấy nơi gởi xe. Duy hay đi câu lúc 5h30 chiều đến 9h tối, nếu đi chung thì mình đã có máy sục khí và mồi tôm sẵn Sol không cần lo!
Vậy là chiều thứ 7 không có ai đi câu Hội An với Duy hả? Buồn quá đi, phải đi 1 mình rồi!

huydnvn
16-05-2012, 08:42 AM
sol182 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?5732-sol182) Hố Hố ... túm lại là móm hả. dân câu bị móm hay nói vòng vòng thay vì nói móm hehehe .bửa nào có nhái giả lên bàu sen trắng thôn diêu phong câu thử đi, mình hay câu ở đó , ăn lóc nhiều quá ngán nên lăn tăn đổi qua món cá biển rùi. Câu hồ trong thanh phố toàn rô phi, trê lóc khó câu được lắm. Có hồ nước ngọt bên sơn trà câu thử chưa
mecauca123 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?6670-mecauca123) bơi kè phải mang phao bác ơi sâu 10m lận

Bạn biết hồ này àh!

sol182
16-05-2012, 12:35 PM
@mecauca : Vâng anh, ngày thứ 7 có khi phải chở gấu đi học . Ngày đó được e alo anh hê hê. up trước a coi tấm hình.

2697

@tuduy: A chơi xấu nhé, thấy thế sao không hỏi. Mà đi câu gặp ai e nhớ hết, a kể gặp e lúc nào để e nhớ coi. E đoán là anh là cái anh không đi câu mà ra ngồi nói chuyện mua bom dùng mồi khoải + mẻ phải không. Vụ thứ 7 thì sao a không đi với e với anh An mecau nè, chiều đi lure, hoặc mua nhái rê lóc , dế câu trê. Chủ nhật e không dám chắc là e đi được nhưng anh An đi được đấy anh.

mecauca123
16-05-2012, 01:26 PM
Đúng đấy, buổi chiều anh em mình chơi lure đi, nhân tiện ai thích câu nhái mà không có chỗ mua thì mình mua mang lên cho. Con gấu nhà mình rất mê câu cá nên cho ngồi câu cá trê luôn.
P/s: Sol có con xe nhìn ngầu nhỉ ^^

tuduy
16-05-2012, 03:53 PM
Sol đoán đúng rồi đó, trưa Duy vào công viên hóng mát đó mà. Không biết chắc là sol nên không dám hỏi. Hồi trước Duy câu bom chìm ở công viên hay dính cá chép lắm. Mấy anh em đi câu cá nước ngọt nên chắc Duy không theo vì lúc rày thích câu biển hơn. Nhưng nếu có dịp câu giao lưu thì cũng hay, anh em muốn đi đê chắn sóng cũng được, Duy cũng hay câu đêm ở đó, cá ăn chậm nhưng toàn cá khủng, câu cước 0,60mm mà đứt hoài sau này chuyển qua cước 0.80mm mới được nhưng cá chậm ăn lắm. Còn câu ban ngày thì hên xui, lâu lâu cá áp kè mới có, còn không câu cá dò, cá liệt cho chắc!

sol182
16-05-2012, 04:11 PM
@mecauca : Xe có 16tr thôi mà ngầu gì anh, nó giống 67 hà, hì hì. Nhái thì ngoài e cũng có bán, rẻ lắm, mà hồ này trê ăn cũng được. Vậy nhờ gấu anh trông chừng 2 cần câu câu trê của e nhá, e đi theo học kinh nghiệm lure hehe.
@tuduy : Hề hề, e đoán trúng chóc. Câu đêm là 5h tới 9,10h hay là qua đêm luôn anh. E thích câu cá chậm ăn á, hé hé. Cước e đang dùng lure là o.23, chưa được rồi. Để mai mốt mua cước 0.80 như anh, mà chắc đem được 1 cần đi chứ cần lure không biết trụ nổi không. A làm ở Đống Đa hả, nhà e ở Nguyễn du nè.

huydnvn
16-05-2012, 06:33 PM
sol182 Nhà ở đường Nguyễn Du phải không! Con của Chú Tùng ...?

sol182
16-05-2012, 09:34 PM
ủa sao a biết hay vậy. Hay là e cũng biết a đây hè, tò mò quá. Anh biết ba em vậy không biết có biết cái lý lịch móm của e không, haha.

tuduy
17-05-2012, 09:43 AM
@mecauca : Xe có 16tr thôi mà ngầu gì anh, nó giống 67 hà, hì hì. Nhái thì ngoài e cũng có bán, rẻ lắm, mà hồ này trê ăn cũng được. Vậy nhờ gấu anh trông chừng 2 cần câu câu trê của e nhá, e đi theo học kinh nghiệm lure hehe.
@tuduy : Hề hề, e đoán trúng chóc. Câu đêm là 5h tới 9,10h hay là qua đêm luôn anh. E thích câu cá chậm ăn á, hé hé. Cước e đang dùng lure là o.23, chưa được rồi. Để mai mốt mua cước 0.80 như anh, mà chắc đem được 1 cần đi chứ cần lure không biết trụ nổi không. A làm ở Đống Đa hả, nhà e ở Nguyễn du nè.

Câu đêm từ 5h đến 9h thôi Sol ơi. Hồi tối bác Nguyenviet gọi rủ bác đi câu ở đê Hàn Quốc mà Việt bận không đi được. Duy câu 1 mình kết quả được 2 hồng 2 mú quá đã luôn Sol ơi. Hồi tối có sóng nhiều nên cá ăn rộ sát bờ ai cũng lên được cá, con lớn nhất cá hồng 1,5 kg! Cước 0.60 mm thôi Sol ơi, cước 0.80 mm cá khó ăn lắm, chịu khó xả phanh (col) dòng cá là được!

duydinhqng
17-05-2012, 10:29 AM
http://www.caucadananghoian.com/images/misc/quote_icon.png Nguyên văn bởi tuduy http://www.caucadananghoian.com/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.caucadananghoian.com/showthread.php?p=4170#post4170)
Câu đêm từ 5h đến 9h thôi Sol ơi. Hồi tối bác Nguyenviet gọi rủ bác đi câu ở đê Hàn Quốc mà Việt bận không đi được. Duy câu 1 mình kết quả được 2 hồng 2 mú quá đã luôn Sol ơi. Hồi tối có sóng nhiều nên cá ăn rộ sát bờ ai cũng lên được cá, con lớn nhất cá hồng 1,5 kg! Cước 0.60 mm thôi Sol ơi, cước 0.80 mm cá khó ăn lắm, chịu khó xả phanh (col) dòng cá là được!

Trời đã quá, lần sau có đi bác Nguyenviet và tuduy rủ mình đi với nha

sol182
17-05-2012, 11:29 AM
HÔm bữa gặp anh ở công viên không hỏi làm mất tư vấn rồi hix, trưa ni a rãnh không qua nhà e cf tư vấn với. hix hix. Đã quá đi :((

sol182
17-05-2012, 11:45 AM
@ duydinh : vụ đi Hội An thứ 7 anh liên hệ anh tuduy và anh sharp.hoangminh (http://www.caucadananghoian.com/member.php?835-sharp.hoangminh) nghe.

mecauca123
17-05-2012, 02:29 PM
Hi Sol, trên đà nẵng có bán dây sufix 832 và con mồi bull frog jg như thế này không em2698

CRAZYCAT
17-05-2012, 02:41 PM
mecauca123 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?6670-mecauca123) Không bán đâu bạn ơi, ở đà nẵng chỉ bán dây cước hay nhợ(braid) không có loại sufix 832 đâu, Nhái giả loại này càng không. cái này có Minhthanhtackles bán thui. Mình cũng mới mua sufix 832 cho shore jigging từ anh Tỉnh 100m /290k

huydnvn
17-05-2012, 07:24 PM
Minh không chắc nhưng bữa nay câu đêm ở khu kè Korea về móm như không! Anh Tu Duy câu ở đoạn nào mà cá khũng như thế. khu kè này em câu cũng nhiều rồi. Mong anh chĩ giáo vài đường.

sol182
17-05-2012, 09:39 PM
@ Anh An: đúng như anh nói đấy ạ, dây sufix832 không có nhưng có loại khác cũng chắc, bền lắm. Ở e kêu là dây nhợ, dây dù. E nghĩ cũng tốt vì nhóm a Thọ chơi shore poper biển cũng dùng dây này.

mecauca123
18-05-2012, 11:04 AM
Mai khoảng 7h sáng mình có mặt ở kè tiên sa. Anh em nào ra thì gọi điện giao lưu nhé. 0987 449 430 ^^
Mới bị mất một con spinner nữa rồi sol ơi :((

sol182
18-05-2012, 11:16 AM
TIếc thế, a mất ở đâu ra e lặn. :( . Mai a đi với gấu hả, ra đó a lure ?

CRAZYCAT
18-05-2012, 11:30 AM
mecauca123 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?6670-mecauca123) mai bác câu 7h tới mấy giờ ,dắt theo gấu thì mua thêm mấy lạng tôm cho ẽm ngâm mú hồng, em định 2h chiều mai mới ra móc bọc ,hôm nay em đang chờ mồi câu ship về.

sol182
18-05-2012, 11:41 AM
Ship con gì thế anh. VỤ ngâm mú hồng chí lí á :))

CRAZYCAT
18-05-2012, 12:20 PM
1 Nhái giả, 2 jig cho shore jigging, sufix 832. Ra kè chắc ăn đem thêm cái lưới ra ngâm lun hehehehe kiểu gì chả có ..c...á....

sol182
18-05-2012, 12:40 PM
Hê hê, a mà đem lưới ra là coi chừng bị đánh hội đồng :D

mecauca123
18-05-2012, 01:09 PM
Mai em ra coi tình hình thế nào rồi đi vài đường lure, chủ yếu là cho gấu câu cần tay mấy con rô biển nhỏ nhỏ với lội nước cho vui, chắc tới chiều em vào lại thành phố câu lure với sol, cho gấu câu cá trê, ^^ , buổi tối mình có thể thiết kế cafe giao lưu không nhỉ ^^

sol182
18-05-2012, 01:13 PM
Được đấy ạ. Chỗ hồ e tính dẫn a đi xung quanh nhiều cf lắm, kiểu như bán cho dân câu ấy. Nên vừa ngồi uống vừa câu cũng được.

CRAZYCAT
18-05-2012, 01:19 PM
hồ 29/3 hố hố ...ít xác tờ ly...

sol182
18-05-2012, 01:22 PM
Sai rồi anh ha ha, hồ hàm nghi. Hồ a nói là hồ công viên 29/3 ạ hê hê. Hôm bữa nghe có ông câu được con lóc 5kg mấy, phải xuống bắt lên.

CRAZYCAT
18-05-2012, 01:28 PM
@.@ 5..5...5... k...i..i..kí . Đã quá pepsi ơi . hồ hàm nghi toàn quán nhậu tới đó nát bia hehehe

sol182
18-05-2012, 01:37 PM
He he, biết đâu đang nát có con lóc hay con trê nào tầm 2 lô nhẻ. Trổ lài nướng muối ớt xanh hay nướng cuốn mắm nêm liền, ực ực. Gọi là .... hê hê. Hôm qua đi với thằng em được 6 con trê tầm lạng rưỡi ha ha

huydnvn
18-05-2012, 09:22 PM
Sol182 thích câu hồ bữa nào anh dẫn đi một chuyến nhé! bảo đảm thấy hồ không mê mới lạ. Còn được cá hay không tùy thuộc vào số hên xui từng người @@!

sol182
18-05-2012, 09:56 PM
Xa không anh, phương tiện thế nào. Móm thì thường, e đi cả tháng trời đâu được con nào.

cahanhmuoi
18-05-2012, 09:58 PM
mai 5h chiều có mặt ở ĐN

sol182
18-05-2012, 10:00 PM
Ah ah, giao lưu giao lưu, hê hê, a ra có việc hay ra chơi anh BÌnh

cahanhmuoi
18-05-2012, 10:04 PM
ra có việc rất quan trọng ...... đi câu với a Huy :D

sol182
18-05-2012, 10:06 PM
Lịch trình địa điểm thế nào anh ?

cahanhmuoi
18-05-2012, 10:06 PM
đưa anh sđt..... ra anh alô cafe rồi gặp chém gió + rủ rê + chèo kéo luôn :D

sol182
18-05-2012, 10:08 PM
0935 797 882 : đây anh. Bật mí trước tí đi anh, tò mò quá à.

cahanhmuoi
18-05-2012, 10:10 PM
anh nói thiệt là anh không biết vì a Huy là chủ xị còn anh là lính lác em à

sol182
18-05-2012, 10:16 PM
À, hết tò mò rồi anh , hí hí .
Anh Huy đâu rồi, ới ới.

cahanhmuoi
18-05-2012, 10:28 PM
quay ngoắt 180 độ hĩ ...... mai tối có chương trình gì chưa em ...... nếu chưa thì đi với bọn anh nào ....

sol182
18-05-2012, 10:33 PM
Tối mai thì chưa anh ơi, bởi vậy mới hỏi trước đó anh. Mai sáng thì e rãnh chắc ra kè hóng cá nóc. chiều thì dẫn anh An lên hồ lure. Tối thì chưa. E hỏi trước vì thế này,e chưa có đồ nghề câu biển, nên lăn tăn không biết anh với anh Huy chơi loại nào. E thì ghiền cá hồng, mú lắm rồi 5 lạng là chạy phê rồi.

cahanhmuoi
18-05-2012, 10:37 PM
thì anh chỉ đi cần truyền thống của dân câu kè và đập ( đồ truyền thống của H.A á em ) nên nếu muốn đi chung thì 5h anh alô cafe xong mình đi .... em cứ tận dụng đi có gì chia sẻ nhau mà em ...... em chỉ anh cái anh chưa biết ... anh chỉ em cái anh đã rành ... ok chưa nè

sol182
18-05-2012, 10:39 PM
vâng anh, cứ vậy đi ạ

tuduy
21-05-2012, 11:01 AM
Minh không chắc nhưng bữa nay câu đêm ở khu kè Korea về móm như không! Anh Tu Duy câu ở đoạn nào mà cá khũng như thế. khu kè này em câu cũng nhiều rồi. Mong anh chĩ giáo vài đường.

Hên thôi Huy ơi, cá hồng 1,5 kg là còn nhỏ đó, cách đây hơn 10 ngày, anh câu cần tre hình như tên Diệp thì phải câu được con 1,8 kg luôn đó, cá mú mình được 1 con hơn 1kg còn trong tủ lạnh chưa xử nè. Duy câu được ở đoạn đầu trong cách đường vào hơn 100m thôi khoảng hơn 9h cá lớn thường vào đoạn này để ăn cá con. Duy hay câu ở đây Huy có ra thì điện thoại giao lưu. Hôm qua Duy câu được 2 mú nhỏ tổng 0,5 kg thôi. Bác Nguyễn Việt xẩy con tầm 1kg lôi đến bờ đá rớt xuống, chắc tối về không ngủ được hè hè! Chúc mừng bác Việt!

sol182
21-05-2012, 11:32 AM
@ A Huy, a Bình : Hôm bữa e về rồi thế nào anh ?
@ tuduy : A ném mồi ra xa không, hay là tầm 5m thôi .
@ A An : sáng nay lại móm . CHắc phải treo cần chờ ship hàng về rồi đi tiếp quá.

tuduy
21-05-2012, 11:42 AM
[QUOTE=sol182;4221]@ A Huy, a Bình : Hôm bữa e về rồi thế nào anh ?
@ tuduy : A ném mồi ra xa không, hay là tầm 5m thôi .
@ A An : sáng nay lại móm . CHắc phải treo cần chờ ship hàng về rồi đi tiếp quá.[/QUOT

Cách chân đê 3m thôi sol ơi! Cá ăn gần bờ đá thôi ít ăn xa bờ lắm, 5m đổ lại.

cahanhmuoi
21-05-2012, 12:51 PM
Haizzzzz......
Vừa về đến nhà thằng đệ cầm cặp cá hanh lon ton qua khoe : anh ơi đẹp như gái 16 anh ơi .
Quê luôn >>>> đắp mền ngủ đến tận giờ luôn nè Huy ới .......
mấy hôm nay nước nguồn đã về , nước sông Hội Ạn đã đẹp như tô nước hến chưa lắng ... lờ đờ ... lờ đờ ......... sắp được ăn cá úc canh chua rồi ... yeah....yeah........hết mệt em sẽ lên đường Huy đi theo không ...kakaka

sol182
21-05-2012, 12:53 PM
@ a Duy: sáng thì ở đó chắc chỉ có hồng đếm hả anh.
@ a Bình: lịch không có qua đêm thì cho e đi với anh nhé.

cahanhmuoi
21-05-2012, 01:01 PM
khó rồi .... anh câu úc nước đang lên .... tầm phải 9h tối anh mới đi ......... không qua đêm thì anh chịu rồi em ... hì hì .... mà có muốn đi câu về sớm cũng đâu có về được đâu .... 7h tối là hết đò ... phải chờ đến 3h30 sáng mới có đò lại em à ....hì hì ...muốn đi không qua đêm thì câu bên Hội An cá chán lắm ... toàn vẩu không thôi à ... cá hồng chỉ mới 4 5 ngón tay không có cá khủng lại chỉ ăn tầm 5h30 tối >>> 7h tối là ngưng nên anh cũng ít khi đi câu lắm ...

sol182
21-05-2012, 01:15 PM
Vâng anh. Vậy ở Đà nẵng test lure thôi. À, hồi e rãnh a dẫn e đi câu móm với nghe.

tuduy
21-05-2012, 01:43 PM
[QUOTE=sol182;4224]@ a Duy: sáng thì ở đó chắc chỉ có hồng đếm hả anh.
@ a Bình: lịch không có qua đêm thì cho e đi với anh nhé.[/QUOT

Uh! có hồng đếm, cá dò, cá dìa, nếu đi xỏ lổ (câu hang) thì có cá mú nhỏ nữa sol!

huydnvn
21-05-2012, 04:29 PM
khó rồi .... anh câu úc nước đang lên .... tầm phải 9h tối anh mới đi ......... không qua đêm thì anh chịu rồi em ... hì hì .... mà có muốn đi câu về sớm cũng đâu có về được đâu .... 7h tối là hết đò ... phải chờ đến 3h30 sáng mới có đò lại em à ....hì hì ...muốn đi không qua đêm thì câu bên Hội An cá chán lắm ... toàn vẩu không thôi à ... cá hồng chỉ mới 4 5 ngón tay không có cá khủng lại chỉ ăn tầm 5h30 tối >>> 7h tối là ngưng nên anh cũng ít khi đi câu lắm ...
Đ/c Bình post bài đúng topic đi @@! chẳng biết đường nào mà lần...

sol182
21-05-2012, 06:34 PM
@ Anh An: con Spiner hôm bữa e về làm trục xoay theo y như con spiner bait của anh á. Rê là xoay rất là hoàng tráng nhưng sao rê mãi mà chã có con nào, e rê ở chỗ a bắt con lóc đầu tiên ấy ạ. Cá thở với quẫy ầm ầm mà sao lạ quá :(

mecauca123
21-05-2012, 07:06 PM
hi Sol, em có làm như anh chỉ không, nếu biết chắc chắn có cá ở đó thì em đi hai đường nhanh qua chỗ nó cho nó để ý, tiếp đến đi chậm vài đường. Nếu cá vẫn không ăn thì em đi lửng và lắc nhẹ đầu cần từng nhịp ngắn. Hôm chủ nhật anh câu con lóc trên Sơn Trà cũng theo cách đó đấy và gần như 99% trường hợp này cá đều cắn. Có thể do thìa xoay của em to quá chăng. ^^
p/s để anh nói chị gấu mua ít dây kim tuyến bữa nào anh em mình se lại cái tua sau con mồi cho nó máu :)

sol182
21-05-2012, 09:58 PM
Hix thìa to hay không thì e chịu. E chưa tiếp xúc nhiều với dòng spiner này. E rê hì hục liên tục 2h vì thấy cá quẫy và mồi tự làm action đã quá nên sướng + với niềm tin là đang rê thì có cái gì gật đầu cần, hê hê. E rê nhanh, sát đáy, chậm, lửng tùm lum mà chã có cái gì. Bực chạy lên bà Huyền thì bả đòi mấy con spiner là 100k, mà lần trước bảo e là 50k, kêu là hàng xách tay từ Mỹ, mà hắn mốc meo với thời gian rồi. BỰc quá e về luôn. Tìm mấy diễn đàn kia thì có loại 4 con spiner cho người mới là 120k mà mấy tiệm đồ câu onl lại không có. HIx.

cahanhmuoi
21-05-2012, 10:14 PM
Sol có sài Y.H không cho Bình xin cái nick nào

sol182
21-05-2012, 10:18 PM
naruto_uzumaki_91 : nick e đó anh. E onl chờ anh nhé.

mecauca123
21-05-2012, 10:48 PM
hi Sol, không phải làm tùm lum đâu :) làm có trình tự như trên ấy ^^ , chắc em làm nó tưởng gặp siêu nhân, ^^ , bán mồi câu gì mà kỳ cục thế, tình hình này có lẽ anh ship mồi giả số lượng lớn về cung cấp cho anh em quá ^^

sol182
21-05-2012, 11:25 PM
HÌ hì, a ship cái hộp 4 con spiner 120k ấy :)) , để mai e đi làm lại theo như thế. A ship mồi nhớ báo e với nhé. bữa ni chơi spiner với spiner bait đã. NHớ lại mà ức chế thêm, hỏi bữa trước kêu bán 50k mà h sao 100k, còn nói là mới bán cho 1 ông 210km, thôi h bớt em 20k bán 80k thôi, nãn quá e về luôn, trong túi đem có 51k bẹt. Mà cũng kịp ghi nhớ câu trúc con mồi rồi. Bảo hàng xách tay từ mỹ vể, mà thìa nó cũ y như con spiner bait của anh í .

sol182
22-05-2012, 02:27 PM
Tiền trạm Hội An thành công, địa điểm nhiều vô kể. Cá ước tính chừng vài trăm đến vô số con. Rất là dạn mồi cũng như người vì ít người câu. Địa điểm có sen và các loại rong rêu. DỰ tính các con nổi hoặc có song hồng chiến tốt, đủ đồ nghể 1 buổi đi vác cá về không nổi là vô tư. Địa hình không khó đi lắm, đi ruộng. Thiên đường là đây, hê hê .
P/s A Bình : hồi ra hỏi mấy cái ghe neo đó của ai thuê đi anh ơi. Sướng phải biết.

mecauca123
22-05-2012, 03:45 PM
Nếu thế còn đợi gì nữa sol, làm một chuyến thôi chứ, anh đang đấu giá 100 con rapala, nếu thành công thì sẽ có mồi giả hàng hiệu giá cực kỳ bèo cho anh em ^^

sol182
22-05-2012, 04:40 PM
Đấu giá gì vậy anh ? Đợi anh nữa thôi chứ có đợi ai đâu. Thông báo cho anh là cá cực dạn, táp nước ầm ầm, chưa đến 1p là táp 1 lần. Đi chưa ra thấy tới đã nghe táp. QUá đã, mà e chưa đủ đồ, tức cha chả là tức, hix hix.
@ A SƠn : A có thể share lại 1 con trong bộ spiner của anh không ạ. CHiều giờ điện mà ò í e .
@ A Bình : Phế quá sao giờ chưa onl anh :D

mecauca123
22-05-2012, 07:37 PM
Hi sol, mấy con nhái của anh đã bị tèo teo téo theo bọn cá lóc Quảng Nam rồi, hiện anh cũng bí hàng nhái chống vướng vì đang tập trung tiền đấu giá 100 con rapala, khi nào có kết quả anh sẽ báo hihi, nói chung tuần này phải làm một chuyến thôi sol à, để anh mua môt ít nhái và một đống lưỡi chinu mình đi oánh tụi nó.

cahanhmuoi
22-05-2012, 08:08 PM
mềnh bị ra rìa rồi ... ức ... hổng có chỉ thêm chỗ nào nữa hết .... giữ khư khư luôn ......

sol182
22-05-2012, 09:11 PM
Hề hề, cuối cùng ra cũng phải qua a Bình mờ. Hồi ra tặng e vài cái lưỡi chữ J nhé, hê hê. E vừa làm 2 con spiner chuẩn luôn. Để hồi đi test thử. Chống vướng thì phải làm rồi. A Bình coi cuối tuần thế nào, ae mình làm phát nữa kaka. Ghiền chưa, ghiền chưa. Vượt nữa nhé.
@ Anh An: sống chết gì cũng phải thành công anh nhé. Chờ ra...pa..la :]]

mecauca123
22-05-2012, 09:14 PM
Hi Cahanhmuoi, ^^ nói chung là trăm sự nhờ bác ấy chứ, không có bác làm thổ địa thì tụi em sao mà chinh chiến, ^^ , sắp xếp cuối tuần này nhé bác, ^^

cahanhmuoi
22-05-2012, 09:46 PM
Vẫn ấm ức ..... nói chung là ứ chịu ..... cafe thuốc lá thì xem xét lại ... hô hô ....:D

sol182
22-05-2012, 09:58 PM
Rồi giờ tới anh An á. Mà thuốc lá chịu không nỏi đâu, haha. Nhập vài con lure về dùng dần đi a Bình ới.

cahanhmuoi
22-05-2012, 10:03 PM
anh có cán bộ chuyên bán hàng lure Rapala mà chỉ bán đúng giá đập thùng nên ứ dám chơi :) để coi xem nó sơ hở qua nhà chôm về dùng dần em ạ ... hê hê :D còn vụ theo đuổi môn lú rè thì anh phải xem xét lại đã ... kinh tế khủng hoảng chiến sự leo thang nói chung là chủ tịch vĩ đại đang phàn nàn :)

sol182
22-05-2012, 10:10 PM
Hề Hề, biết cách chơi thì gọi là không tốn 1 xu. A qua nhà bạn cho e đi với e đánh lạc hướng giùm cho. Hê hê.

cahanhmuoi
22-05-2012, 10:23 PM
về có phải chia không ku ...... hê hê ... anh mới học vỡ lòng lại từ đầu môn lure đây ....... áp dụng kĩ thuật chinh chiến xưa giờ không có khả quan tẹo nào nên phải abc lại từ đầu vậy ... hế hế

sol182
22-05-2012, 10:32 PM
A thấy thương thì a cho :D.
1 số thông tin về việc lựa chọn màu cá cho lure nè anh.
+Câu đêm : Nên lựa màu tối là ưu tiên.
+Mùa Đông, nước rong, tảo, phù sa : màu vàng, lục, xanh da trời.
+Mùa hè, nước trong : màu pha kim loại, đỏ, cam, vàng, bạc,xanh da trời.
@ a An: mấy cái lưỡi câu lóc của A QUang cá quả tặng a còn thì cho e 1 cái nhé anh, làm con spiner.

mecauca123
23-05-2012, 09:27 AM
Hi Sol, phi vụ 100 rapala thất bại nhưng đừng lo, sẽ có phi vụ khác, phải có lure giá rẻ cho anh em mới được. Lưỡi của anh Quang cho thì anh cho chú Thự dưới Quảng Ngãi rồi, để anh kiếm lưỡi ak khác cho, nói chung khi nào người ta làm mới kiếm được.
Hi Cahanhmuoi Cà fê thì vô tư, mười ly cũng được bác ạ ^^, thuốc là thì không được rồi ^^

sol182
23-05-2012, 09:34 AM
Vậy thôi, chờ làm vụ khác cũng được. CỐ gắng nhé anh.

sol182
23-05-2012, 11:51 AM
A Bình ơi, A Bình ơi :D Thứ 7 này làm chuyến lure nữa nhé anh BÌnh, e là lần ni e nhất định mang quần đùi anh nhể, hế hế. CHuyến này đi mà móm là không được đâu á anh. Sáng tới chiều tối nhé, hê hê.

cahanhmuoi
23-05-2012, 10:27 PM
haizzzz... bị cắt thuốc lá rồi ... ứ đi nữa ........

sol182
23-05-2012, 10:32 PM
Ý là anh An với e ko thuốc. A chơi thuốc thì vẫn okie, haha. NHớ quá cái hôm 2ae đi bị nạn ghê , giờ ngồi nhớ mà vẫn buồn cười :))

cahanhmuoi
23-05-2012, 11:26 PM
ờ cười đi em ... anh đang nẫu ruột nè ...... chiều gãy thêm 2 cây nữa ... năm nay 5 cây rồi đó

sol182
24-05-2012, 08:30 AM
Á a đánh lẻ bị gãy 2 cây nữa á, cũng lại là hồng mú hả anh. HIx sợ quá, e có 2 cây gia bảo thôi :( .ghê quá. E vẫn chữa tưởng tượng ra được nó kéo ntn để gãy á.

ngoclinh
24-05-2012, 09:06 AM
Thấy có bị lạc dề không nhỉ ?!

tuduy
24-05-2012, 09:10 AM
ờ cười đi em ... anh đang nẫu ruột nè ...... chiều gãy thêm 2 cây nữa ... năm nay 5 cây rồi đó

Ai kêu bác xài cần dỏm chi cho nó gãy, cần mình 350 ngàn mà bắt chẽm (vược) 5kg, basa 15kg chưa gãy nè. Hay mua cần xịn như mình đi cho nó chắc hè hè!

sol182
24-05-2012, 11:08 AM
@ Anh An : A hay ship lure trên ebay toàn cầu hả anh ?

dungnhi
24-05-2012, 03:55 PM
Các bạn trẻ nhà mình cũng đam mê Lure ra phết. Đi oánh có "sản phẩm" nhớ chụp hình post lên cho cả nhà xem nhé!

cahanhmuoi
24-05-2012, 09:44 PM
Ai kêu bác xài cần dỏm chi cho nó gãy, cần mình 350 ngàn mà bắt chẽm (vược) 5kg, basa 15kg chưa gãy nè. Hay mua cần xịn như mình đi cho nó chắc hè hè!
Hê Hê ..... dạ tại cần Shimano với cần Tica chất lượng thấp quá nên em tính chuyển sang China đây ạ

sol182
24-05-2012, 10:01 PM
haha. E thích được xài cần " chất lượng thấp " như của anh Bình.
@ Bác dungnhi: có hình sẽ up cho bác xem. Giữ phong trào lure ĐN-HA.
@ All : CÒn 1 ngày nữa :D

CRAZYCAT
24-05-2012, 10:51 PM
sol182 (http://www.caucadananghoian.com/member.php?5732-sol182) khi nào đi lure lóc cho mình buxelu với, hic hôm nay vác cần đi lure mang theo máy ảnh định làm bài report, không ngờ tới nơi EVN đang tác nghiệp thế là xách dép chạy ><''.
p/s sao mấy bác đi lure chẵng úp ảnh cho anh em xem đỡ nghiện nhỉ

mecauca123
25-05-2012, 08:00 AM
@ Mèo : cá thì cũng được 6 con nhưng mà pé quá ngại chẳng muốn chụp.
@ Sol : mai mấy giờ đi thế, chắc mình đi tầm 5 hay 6h sáng xuống cho kịp giờ cá ^^

dungnhi
25-05-2012, 08:05 AM
@ Sol : mai mấy giờ đi thế, chắc mình đi tầm 5 hay 6h sáng xuống cho kịp giờ cá ^^

"Câu cho đời thêm vui bạn ơi", miễn là bạn và những người bạn thấy vui là được ( tất nhiên tiêu chí không bắt cá nhi đồng đã có rồi).

sol182
25-05-2012, 12:28 PM
@ A Mèo : Tình hình là mai đi đó, a đi được thì sắp xếp qua chở e với, hế hế. Mà a ở đâu, chiều nay e đi ở hồ đường Hàm Nghi nè, a đi thì alo e 0935 797 882
@ A An : mai e cũng tính đi sớm, ra tranh thủ, nhưng vấn đề ko phải ở e mà là anh Bình ạ. Chuyên gia ngủ dậy 8h. Xách dép chuồn thôi kẻo bị ném đá :lol:

mecauca123
25-05-2012, 03:10 PM
5h em gọi cho anh ấy đi, nói chung là mai 5h30 mình đi cho nó mát và kịp giờ cá, nắng lên là há miệng luôn ^^

cahanhmuoi
25-05-2012, 09:04 PM
các bác cứ gọi vô tư thoải mái ..... gọi đến khi nào đt em hết pin ò í e là đc ..... mai em phải 7h30 mới rỗi đc ...... mới đi câu về ... hơi phê phê phê nề

sol182
25-05-2012, 09:21 PM
Ơ . ĐI 1 mình kìa. Mai ra làm vài đường rồi vào tp uống cf sau cũng được :))

sol182
26-05-2012, 09:02 PM
Hê hê. HÔm ni tuy móm nhưng đúng tiêu chí của diễn đàn. CƯời bắt đau cả ruột. XIn chân thành cám ơn thổ địa có "đẳng cấp" là a Bình. hê hê

cahanhmuoi
26-05-2012, 10:18 PM
đẳng với chả cấp .... cá đâu .... lỗi này do ai

sol182
26-05-2012, 10:24 PM
E không biết lỗi của ai, haha. A rãnh nhớ update cái tình hình hồ sen để còn coi lên lịch mà chiến nhé anh. Để e đi quanh quanh Đn xem còn chỗ nào chơi lure được ko .

sol182
26-05-2012, 10:33 PM
Thôi đi ngủ e phế quá. A có hàng chi về lure như cần, máy, lure thì báo e với nhé. Vừa tầm thì e đặt gạch. Tk anh. Hồi rãnh đi tiếp.

fishing
27-05-2012, 02:51 PM
đẳng với chả cấp .... cá đâu .... lỗi này do ai

Ơ . ĐI 1 mình kìa. Mai ra làm vài đường rồi vào tp uống cf sau cũng được :))

Cái này có thể gọi là spam không nhỉ!?
Vui chơi nhưng đừng quên nhiệm vụ nha các đ/c!

sol182
28-05-2012, 10:33 AM
@ A An : nhờ banh a mua hộ bộ spiner standa ở SG được không ạ.

mecauca123
28-05-2012, 10:51 AM
Trong diễn đàn câu cá anh em nói chuyện cho vui nữa chứ, câu cá là giải trí, lên đây rủ rê bàn luận cũng là cho vui vẻ chứ có phải làm cơ quan mật vụ gì đâu mà cứ phải nghiêm túc thái quá thế bác Câu Cá. Anh em tuần tới này thứ 7 kẹt rồi, chủ nhật này đi đâu nhỉ Sol ơi, anh Bình ơi. ^^

sol182
28-05-2012, 12:13 PM
Vậy chuyển lịch lại khi khác cũng được. E lại đánh khu vực thôi ạ. Kiếm vài con lóc bú bình về thả hồ chơi.

leeminsown13
28-05-2012, 03:09 PM
sol82: anh vừa đi công tác về, mấy con lure của anh em cần thì anh đưa cho sài. con nào em chỉ trên hình đi, anh mang qua cho.
Lâu nay có chiến đâu ko, sao ko post hình lên. đi đâu nhớ đi 2 người nhé, và mang theo cái kềm bấm nhét lưng. hahaha

dungnhi
28-05-2012, 03:23 PM
sol82: anh vừa đi công tác về, mấy con lure của anh em cần thì anh đưa cho sài. con nào em chỉ trên hình đi, anh mang qua cho.
Lâu nay có chiến đâu ko, sao ko post hình lên. đi đâu nhớ đi 2 người nhé, và mang theo cái kềm bấm nhét lưng. hahaha

Cần thêm cái dự phòng tớ mang cho một cái ặc ặc!

cahanhmuoi
28-05-2012, 03:47 PM
Trong diễn đàn câu cá anh em nói chuyện cho vui nữa chứ, câu cá là giải trí, lên đây rủ rê bàn luận cũng là cho vui vẻ chứ có phải làm cơ quan mật vụ gì đâu mà cứ phải nghiêm túc thái quá thế bác Câu Cá. Anh em tuần tới này thứ 7 kẹt rồi, chủ nhật này đi đâu nhỉ Sol ơi, anh Bình ơi. ^^

CN này có lịch đi đánh Hồng ở Cửa Đại mất rồi An ơi :(
Sol hôm nào vào H.A chỉ anh cách câu trê bằng cần máy đi xem nó chạy có ác liệt không :) . Xưa nay anh chỉ toàn câu = phao với cần cứng nên nó chỉ bay véo véo lên chứ chưa có con nào chạy được cả ( kể cả hàng ký ở hồ nuôi :() hihi giúp anh nhá

sol182
28-05-2012, 03:53 PM
@ anh SƠn : @ con e đánh dấu này nè anh. Đi đánh nhiều lắm anh ơi, mà toàn đi tiền trạm không. Ở Hội An nhiều lắm luôn. E đi mà giờ đen thui luôn. HÔm vừa rồi có điện anh 2 lần rủ đi nhưng mà anh đi công tác đó. Mà ở Hội An anh phải có con chống vướng, có chống vướng đám bảo anh có cảm giác dòng con cá mà phải ngả lưng ra phía sau như trên youtube ấy, hê hê. Có lóc, vượt, cháo, hanh, hồng nhiều lắm. Con mồi vừa đủ size thì câu cá hanh không khó. Mấy bữa nay em không đi xa được thì e lên hồ Hàm Nghi 1 cần ngâm trê 1 cần chơi lure. Kềm thì e dớt cây ở nhà rồi, không bám lưỡi được nhưng mà dùng gỡ lưỡi cá. Mà anh yên tâm đi thấy cía lưỡi tiêu là em ngán rồi XD

2741

@ Bác Dungnhi : ý bác là gì ạ, cần hay kềm ạ, hê hê.
@ Anh Bình : KHuyến mãi cho a câu cần lure của e đấy. Mà gãy anh đền á nhe, cần e thì trúng con trê 3 lạng là a phê rồi, a biết cần e rồi mà, hê hê, để vô sợi cước 0.23 luôn cho a phê tới phế luôn. Rồi a chỉ e kỹ thuật câu đài nhá. Hôm qua con cá giết cũng được gọi là to ở chỗ hồ Hàm Nghi ăn chạy luôn cây cần luôn, vì e để dưới đất, kéo rê đi luôn, hơn cái lúc chạy cần ở đập Hội An luôn á anh, chụp lại dòng lên cần cong veo, kéo lên con cá chưa bằng chiếc dép. Tuy cá nhỏ nhưng rất là phê. Lâu lắm rồi mới có cảm giác cá ăn lại. CHắc nhờ đi Hội An xã xui. E mà có lure chiến của a Sơn rồi thì e sẽ úp hình cá cho a ghiền luôn.

cahanhmuoi
28-05-2012, 04:26 PM
xời ơi cá đó mà diếc gì .... diếc chỉ cỡ 4 ngón tay là hết lớn rồi ... .cá hồ Hàm Nghi bảo đảm 100% không phải diếc vì bọn diếc chỉ sống ở nước cực sạch sẽ ( có tí nước bẩn là bọn nó nổ mắt nổi đầy sông liền ) chắc em câu được cá dưng đó , nhìn rất giống bọn diếc nhưng kích thước lớn hơn và chỉ có người đi câu quen tay mới phân biệt được thôi em ơi
còn cá ở đập em câu thuộc hàng khủng đó nhưng vì ăn gần mom đá nên không có chạy xa chỉ tầm 0.5m đủ rúc vào kẹt đá là hết chạy rồi . Nhưng con đó vào kẹ rồi lại lôi them 1 đoạn nữa , cái thuộc tính chỉ có ở cá hồng khủng thôi chứ cá bé bé là nó lôi ra tít ngoài bãi rồi em ....hôm nào anh chỉ cách phân biệt cá hồng to nhỏ ở H.A ăn mồi cho mà nghe :D ( có những con hồng trên 1 kg mà ăn mồi nhẹ hơn cá sơn rỉa nữa kia ) hehe ... ngu vài lần sẽ khôn ra thôi :) kaka
câu đài ... em muốn câu đài hã ........ chuẩn bị tiền chưa mà dám câu đài :):) hay là đừng chơi câu đài mà chơi theo kiểu biến thể do anh sáng chế đi ... hê hê ... đỡ tốn tiền em à :))

fishing
28-05-2012, 09:38 PM
OK bác. Mình cũng thích đọc mấy chuyện vui vui các bác post lên forum. Chỉ nhắc nhở các bác nên bám sát chủ đề thảo luận, tránh viết lan man. Những nội dung mang tính riêng tư có thể sử dụng chức năng PM của diễn đàn, tránh làm loãng chủ đề.
Vui quá không biết viết vào đâu thì có thể gởi vào ĐÂY (http://www.caucadananghoian.com/showthread.php?103-T%C3%A1m-t%C3%A1m-t%C3%A1m!).
Còn diễn đàn câu cá hay bất cứ diễn đàn nào cũng vậy, cũng đều có những quy tắc, quy định mà mỗi thành viên tham gia cần phải tuân thủ theo.
Lưu ý các bác nên sử dụng chức năng multi-quote để trích dẫn nhiều bài cùng lúc để tránh kéo dài chủ đề một cách không cần thiết.
VD:

Thấy có bị lạc dề không nhỉ ?!
- Trả lời: xxxx

@ Anh An : A hay ship lure trên ebay toàn cầu hả anh ?

Các bạn trẻ nhà mình cũng đam mê Lure ra phết. Đi oánh có "sản phẩm" nhớ chụp hình post lên cho cả nhà xem nhé!

@ A Mèo : Tình hình là mai đi đó, a đi được thì sắp xếp qua chở e với, hế hế. Mà a ở đâu, chiều nay e đi ở hồ đường Hàm Nghi nè, a đi thì alo e 0935 797 882
@ A An : mai e cũng tính đi sớm, ra tranh thủ, nhưng vấn đề ko phải ở e mà là anh Bình ạ. Chuyên gia ngủ dậy 8h. Xách dép chuồn thôi kẻo bị ném đá :lol:

Thôi đi ngủ e phế quá. A có hàng chi về lure như cần, máy, lure thì báo e với nhé. Vừa tầm thì e đặt gạch. Tk anh. Hồi rãnh đi tiếp.

sol182
28-05-2012, 10:09 PM
OK bác. Mình cũng thích đọc mấy chuyện vui vui các bác post lên forum. Chỉ nhắc nhở các bác nên bám sát chủ đề thảo luận, tránh viết lan man. Những nội dung mang tính riêng tư có thể sử dụng chức năng PM của diễn đàn, tránh làm loãng chủ đề.
Vui quá không biết viết vào đâu thì có thể gởi vào ĐÂY (http://www.caucadananghoian.com/showthread.php?103-T%C3%A1m-t%C3%A1m-t%C3%A1m!).
Còn diễn đàn câu cá hay bất cứ diễn đàn nào cũng vậy, cũng đều có những quy tắc, quy định mà mỗi thành viên tham gia cần phải tuân thủ theo.
Lưu ý các bác nên sử dụng chức năng multi-quote để trích dẫn nhiều bài cùng lúc để tránh kéo dài chủ đề một cách không cần thiết.
VD:

A ơi, cho e hỏi là nãy giờ a có bị lạc đề không anh. A nhăc nhở thì mọi người đã nghe rồi mà, cần gì a phải làm thêm bài này nữa. E nghĩ a nên dừng lại đủ rồi hen.
@ A Bình : thì đưa cần lure cho anh rồi thì e dùng cần a câu thôi mà.